Honda Jazz 2019 RS+ เครื่อง 1.5 Vs Honda City 2020 RS เครื่อง 1.0 TURBO

กระทู้สนทนา
รบกวนปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ครับ คือตอนนี้มีเพลนจะออกรถ(คันแรก) ประมาณช่วงเดือนมิถุนา 2563 ราคาประมาณ 7-8 แสนบาท 
กะว่าจะดาวน์สัก 3 แสน แล้วผ่อน 4 ปี (48 งวด) 
ที่เล็งไว้อยากได้คือ Jazz ครับ ชอบในความอเนกประสงค์ และประโยชน์ใช้สอย ตอนแรกจะรอดู All new model change 2020
แต่ก็เห็นบางข่าวออกมาว่า Honda Jazz ที่เปิดตัวที่ญี่ปุ่นจะไม่ถูกนำเข้ามาขายในไทย  และมีแนมโน้มว่าตัว 2019 จะเป็นรุ่นสุดท้ายที่จะขายในไทย
ซึ่งในอนาคตอาจจะถูกเปลี่ยนเป็น Honda City 5 ประตูแทน ซึ่งความน่าจะเป็นในส่วนของข่าวนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน
จึงลังเลว่าถ้าตัดสินใจซื้อ Jazz 2019 ไปแล้ว เกิดเป็นรุ่นสุดท้ายที่ Honda จะขายในไทย มันจะกลายเป็นรถตกยุคหรือเปล่า
หรือคนส่วนใหญ่จะมองว่าเป็นรุ่นแรร์ ไอเทม 555  
ประจวบกับ Honda City 2020 เปิดตัวใหม่ ด้วยเครื่องยนต์ 1.0 TURBO พร้อมปรับรูปลักษณ์ภายนอกจากรุ่นก่อน (ซึ่งส่วนตัวชอบไฟท้ายและไฟหน้ามากๆในตัว RS) และผมได้เข้าไปดูรีวิวต่างๆถึงสมรรถภาพเครื่องยนต์ก็เป็นไปในแนวทางที่ดี คือถ้าต้องเลือกเปลี่ยนใจจาก Jazz มาเป็น City 2020 ผมก็โอเคครับ แต่ติดตรงที่ไม่รู้ว่าในระยะยาวเครื่อง Turbo จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ถ้าเทียบกับเครื่อง 1.5 ที่อยู่ใน Jazz

จึงอยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆว่า ในกรณีนี้ผมควรตัดสินใจแบบไหนดี และมีข้อพิจารณาจุดไหนบ้าง
ระหว่าง Honda Jazz 2019 RS เครื่อง 1.5 Vs Honda City 2020 RS เครื่อง 1.0 TURBO ครับ

**มีความจำเป็นต้องใช้รถช่วงครึ่งปีหลังครับ**
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่