จะซื้อเลนส์70-200 ของ canon ครับ

กระทู้คำถาม
คือผมไปเจอเลนส์มือสองมา เป็นเลนส์ 70-200 f4L usm ครับ แล้วทีนี้ก็ไปเจออีกอันที่เป็น f2.8 is ii usm ราคาต่างกันเกือบเท่าตัวเลยครับ
เลยอยากจะถามว่า
1. สองตัวนี้ภาพที่ออกมาจะต่างกันมากไหมครับ ถ้าใช้แค่ถ่ายรูป อาจมีขาตั้งกล้องด้วยถ้าจำเป็น
2. ตอนนี้ใช้กล้อง crop censor อยู่ อยากถามเพิ่มเติมว่าควรจะไปอัพเกรดกล้องก่อนหรือซื้อเลนส์ก่อนดีครับ
3. ตอนนี้เหมือนผมจะเจอข้อจำกัดเรื่องพวกภาพที่เวลาซูมออกมาแล้วสีมันshiftไปนิดนึง เป็นที่เลนส์หรือกล้องอ่ะครับ

ปล. คำถามอาจออกนอกประเด็นไปบ้างขอโทษด้วยนะครับ🙏🏻เพิ่งลงกระทู้ครั้งที่สองเองครับ55555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่