คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ลองหาพวกร้านอาหาร สั่งมาดีกว่า ถ้าตอนเช้าอาจจะซื้อโจ๊กมาทั้งหม้อเลย แต่ข้อเสียคือคุณต้องหาจาน หาช้อนและจ้างคนล้างวันล่ะ 300 บาท
สมมุตินนะ ข้าวต้ม 1 หม้อ สำหรับ 100 คน ชามล่ะ 30-50 บาท(ทั้งโจ๊กทั้งข้าวต้ม) 100 คนก็ ประมาณมื้อเช้า 3000-5000 บาท
อาหารกลางวัน หัวล่ะ 50-100 บาท บางวันอาจจะเอาข้าวหมูแดง ข้าวมันไก่ ก๋วยเตี๋ยวมาเลยก็ได้ ประมาณวันล่ะ 10000 บาท
บวกค่า จ้างคนล้างจาน 300 บาท
ประมาณ 15000 บาท และคุณต้องซื้อจาน ซื้ออะไรพวกนี้เอง
แต่ถ้าจ้างเขาจะเสีย 20000 บาท
แนะนำว่า ให้ซื้อหม้อหุงข้าวขนาดใหญ่ จ้างคนงาน อาจจะเป็นพวกแม่บ้านแถวนั้นมาดูแลบางทีข้าวต้มทำง่ายจะตาย จ้างมาสัก 2 คน ให้มาทำข้าวต้มตอนเช้า บางวันอาจจะข้าวต้มกุ๋ยบ้าง (โจ๊กอาจจะทำยาก ) หุงข้าวสำหรับมื้อกลางวัน และจัดหาข้าวแกงให้ ขายยกถาด อาจจะให้ทำของหวานพวก ซ่าหริ่ม เฉาก๊วย อะไรพวกนี้ แต่คุณต้องบริหารงบ และตกลงกับร้านค้าดี ๆ จะได้มีคนดูแลคนมาปฎิบัตธรรมด้วย
สรุป จ้างคนงาน 2 คนมาทำอาหารเช้า บางวัน และของหวานตอนกลาง(ปลอกผลไม้บ้าง หั่นแตงโม หั่นเฉาก๊วย) และดูแลอำนวยความสะดวกคนปฎิบัติทำ และคุณทำหน้าที่หาร้านข้าวแกง ร้านอาหารจานเดียว วางแผนว่าวันไหนกินอะไรบ้าง สั่งล่วงหน้า
เช่นวันแรก ข้าวมันไก่ เฉาก๊วย คุณก็สั่งน้ำแแข็ง สั่งข้าวมันไก่ และไปซื้อเฉาก๊วย น้ำหวาน วันที่สอง อาจจะข้าวแกง ก็ไปสั่งจากร้านข้าวแกงในตลาด (ล่วงหน้าประมาณ 1 อาทิตย์)
แต่คุณต้องซื้อจาน หม้อ และหม้อหุงข้าว
สมมุตินนะ ข้าวต้ม 1 หม้อ สำหรับ 100 คน ชามล่ะ 30-50 บาท(ทั้งโจ๊กทั้งข้าวต้ม) 100 คนก็ ประมาณมื้อเช้า 3000-5000 บาท
อาหารกลางวัน หัวล่ะ 50-100 บาท บางวันอาจจะเอาข้าวหมูแดง ข้าวมันไก่ ก๋วยเตี๋ยวมาเลยก็ได้ ประมาณวันล่ะ 10000 บาท
บวกค่า จ้างคนล้างจาน 300 บาท
ประมาณ 15000 บาท และคุณต้องซื้อจาน ซื้ออะไรพวกนี้เอง
แต่ถ้าจ้างเขาจะเสีย 20000 บาท
แนะนำว่า ให้ซื้อหม้อหุงข้าวขนาดใหญ่ จ้างคนงาน อาจจะเป็นพวกแม่บ้านแถวนั้นมาดูแลบางทีข้าวต้มทำง่ายจะตาย จ้างมาสัก 2 คน ให้มาทำข้าวต้มตอนเช้า บางวันอาจจะข้าวต้มกุ๋ยบ้าง (โจ๊กอาจจะทำยาก ) หุงข้าวสำหรับมื้อกลางวัน และจัดหาข้าวแกงให้ ขายยกถาด อาจจะให้ทำของหวานพวก ซ่าหริ่ม เฉาก๊วย อะไรพวกนี้ แต่คุณต้องบริหารงบ และตกลงกับร้านค้าดี ๆ จะได้มีคนดูแลคนมาปฎิบัตธรรมด้วย
สรุป จ้างคนงาน 2 คนมาทำอาหารเช้า บางวัน และของหวานตอนกลาง(ปลอกผลไม้บ้าง หั่นแตงโม หั่นเฉาก๊วย) และดูแลอำนวยความสะดวกคนปฎิบัติทำ และคุณทำหน้าที่หาร้านข้าวแกง ร้านอาหารจานเดียว วางแผนว่าวันไหนกินอะไรบ้าง สั่งล่วงหน้า
เช่นวันแรก ข้าวมันไก่ เฉาก๊วย คุณก็สั่งน้ำแแข็ง สั่งข้าวมันไก่ และไปซื้อเฉาก๊วย น้ำหวาน วันที่สอง อาจจะข้าวแกง ก็ไปสั่งจากร้านข้าวแกงในตลาด (ล่วงหน้าประมาณ 1 อาทิตย์)
แต่คุณต้องซื้อจาน หม้อ และหม้อหุงข้าว
แสดงความคิดเห็น
ทำอาหารเลี้ยงคน 100+ คน วันละ 2 มื้อ ระยะเวลา 7 วัน ใช้วิธีไหนดีครับ (จ้าง catering, ซื้อกับข้าวถาด ฯลฯ)
โจทย์คือ ต้องทำอาหารเลี้ยงคน 100+ คน วันละ 2 มื้อ (มื้อเช้า มื้อกลางวัน)
- มื้อเช้า : ข้าวต้มหม้อ/โจ๊กหม้อ
- มื้อกลางวัน : บุฟเฟ่ต์กับข้าว 3-4 อย่าง ของหวาน ผลไม้
จะใช้วิธีการไหนดีครับ เท่าที่หาข้อมูลได้
1. จ้างเหมาทำอาหาร - วิธีการนี้ควรจะถูกที่สุดใช่ไหมครับ ราคาต่อหัวควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
2. จ้าง catering มืออาชีพ - ข้อมูลหน้าเว็บราคา 110 บาท/หัว เฉพาะมื้อกลางวัน
3. ซื้อแกงหม้อ กับข้าวถาด
มีเจ้านึงที่หากินกับการเปิดโรงครัวให้วัด จะคิด 200 บาท/หัว รวมมื้อเช้า+มื้อกลางวันกับข้าว 3 อย่าง รวมจัดเตรียมและล้างทำความสะอาด แต่ส่วนตัวรู้สึกว่ามันแพงเกินไป ข้อดีคือมาเปิดครัวในสถานที่ของเราเลย สามารถยืดหยุ่นเมนูอาหารได้ในกรณีที่มีคนเอาของมาสนับสนุน (เช่นเอาข้าวสารมาบริจาค เป็นต้น) > เจ้านี้หลายคนสนับสนุนครับ เพราะจ้างได้เลยไม่ต้องหาข้อมูลเพิ่ม
เบื้องต้นที่หาข้อมูลก็คิดว่าต้องยอมแพ้ให้เจ้า 200 บาท/หัวแล้ว เพราะถ้าจ้าง catering 110 บาท แต่ต้องหาข้าวต้มหม้อเพิ่ม บวกกันความแตกต่างอาจไม่คุ้มค่าเหนื่อยและความยุ่งยากที่ต้องมาจัดการเอง แต่พอมาดูเมนูแล้วอยากหาเจ้าอื่นจริงๆครับ
เช่น ข้าวหมูแดง+ไข่ต้ม+แกงจืด นับเป็น 3 เมนู ซึ่งซื้อตามร้านทั่วไป (ซึ่งบวกกำไรเต็มที่) น่าจะแค่ 50 บาท รวมข้าวต้มอีก 50 บาท มันก็แค่ 100 บาท เท่านั้น แต่ทำไมเราต้องจ่าย 200 บาท จ้างเหมามันควรจะถูกกว่านี้หรือไม่?
ขอคำปรึกษาจากทุกท่านครับ ออกตัวก่อนว่าผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ถ้าตรรกะผมผิดตรงไหนชี้แนะได้เต็มที่เลยครับผม
ปล. เสริมนิดนึงว่าค่ายนี้ถ้าเวิร์คจะจัดต่อเนื่องทุกเดือนครับ รวมแล้วก็ 84 วัน ใน 1 ปีครับ