มาทำขนมปังไส้กรอกขายกันค่ะ นุ่มๆแบบไร้สารเสริม

วันนี้จะมาชวนทำขนมปังไส้กรอกขายกันค่ะ สูตรไม่ยุ่งยากง่ายๆ แต่เนื้อเหนียวนุ่ม มาทำกันเลยค่ะ

ชมคลิปการทำขนมปังได้ที่นี่นะคะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
มาดูส่วนผสมกันค่ะ

1.  แป้งขนมปัง. 480กรัม
2. แป้งเค้ก 120 กรัม
3. น้ำ 300 กรัม
4. น้ำตาล 110 กรัม
5. ไข่ 1 ฟอง
6. ยีสต์ 10 กรัม
7. เกลือ 1 ช้อนชา
8. เนยสด 70 กรัม

1. นำแป้งขนมปังและแป้งเค้กมาผสมรวมกัน. หลังจากนั้นทำหลุมแป้ง 3 หลุม ใส่ยีสต์ เกลือ และน้ำตาลลงในแต่ละหลุม คนผสมให้เข้ากัน 
2. จากนั้นนำไข่มาตีให้แตก. ใส่น้ำเปล่า และไข่ที่ตัแล้วลงในส่วนผสมของแห้ง. คนให้เข้ากัน
3. นำไปนวดให้รวมกันเป็นก้อน แล้วเติมเนยสด นวดต่อเนื้อเนียน เช็กแป้งโดยการขึงแป้งว่าเป็นฟิล์มหรือไม่
4. เมื่อแป้งได้ที่พักแป้งให้ขึ้นเป็น2 เท่าหรือ 1 ชั่วโมง 
5. เมื่อพักแป้งได้ที่แล้วนำแป้งมาแบ่งก้อนละ 40 กรัม ปั้นคลึงให้กลมพักไว้ 15 นาที แล้วนำไส้กรอกออกมาซับน้ำให้แห้ง
6. หลังจากพักแป้งแล้ว นำมารีดเป็นแผ่นยาวนำไส้กรอกมาวางม้วนเก็บตะเข็บให้เรียบร้อย
7. พักแป้งให้ขึ้นเป็น 2 เท่าหรือ 1 ชั่วโมง หลังจากนั้นนำไปอบที่ไฟ 180 องศา นาน 12-15 นาที
8. หลังจากอบเสร็จทาหน้าขนมปังด้วยนมข้นจืด พักให้คลายร้อนแล้วใส่ถุงได้เลยค่ะ

เพื่อนไปสามารถชมคลิปอื่นๆได้ที่นี่นะคะ. https://www.youtube.com/channel/UCreS-zk1oAUY2JLb837BoLg

แล้วเจอกันใหม่นะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่