หลวงจีนกั๊กเอี้ยง กับ เตียบ่อกี้ ถูกพวกวิชาดูดลมปราณอย่างพวกปราณภูติอุดร สลายพลัง มหาเวทดูดดาวจะถูกดูดลมปราณหมดไหมครับ

ลมปราณภูติอุดร ปรากฏในแปดเทพอสูรมังกรฟ้า ใช้โดยต้วนอี้ วิชาสำนักสราญรมย์
สลายพลัง ใช้โดย ติงชุนชิว ปรากฏในแปดเทพอสูรมังกรฟ้าเช่นกัน 
มหาเวทดูดดาว ปรากฏในกระบี่เย้ยยุทธจักร ใช้โดยเล่งฮู้ชง และอดีตประมุขพรรคตะวันจันทรา เยิ่นหว่อสิง

หลวงจีนกั๊กเอี้ยง กับ เตียบ่อกี้ทั้งคู่ต่างมีลมปราณเก้าเอี้ยงจินเก็งหากถูกวิชาสายดูดลมปราณ อย่างทั้ง 3 วิชา ข้างบน คิดว่าจะฟื้นฟูทันรึเปล่าครับ หรือถูกดูดหมดอยู่ดีครับ

คำถามย่อย จะตอบก็ได้ไม่ตอบก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ
คำว่า   บรรลุวิชา กับ สำเร็จวิชา มีความหมายเดียวกัน หรือมีคนละความหมายกันครับ สำหรับพวกแนวกำลังภายใน
          ลมปราณกล้าแข็ง กับ ลมปราณล้ำลึก มีความหมายเดียวกัน หรือมีคนละความหมายกันครับ
หรือคำพวกนี้แล้วแต่คนแปลจากอักษรจีนว่าอะไรรึเปล่าครับ

ว่าแต่ มหาเวทดูดดาว จัดว่าเป็นวิชามารใช่ไหม เพราะถูกใช้โดยประมุขพรรคตะวันจันทราอย่าง เยิ่นหว่อสิง แต่ ลมปราณภูติอุดร ก็ดูดลมปราณผู้อื่นเหมือนกันไม่ถูกจัดว่าเป็นวิชามารด้วยเหรอครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่