ระเบิดนิวเคลียร์สามารถระเบิดในสูญญากาศได้ไหมครับ และการระเบิดมันจะเป็นรูปแบบไหนครับ

ผมมี 3 คำถาม
1.ถ้าเรายิงระเบิดนิวเคลียร์ ใส่วัตถุในอวกาศ ซึ่งอวกาศเป็นสูญญากาศ มันจะระเบิดแบบไหนหรอครับ จะมีพวกปฏิกิริยาลูกโซ่ เกิดขึ้นแค่ไหนครับ พอดีผมสงสัยจริง ๆ
2.ในหนังเวลาอุกกาบาตจะพุ่งชนโลก ทำไมพูดถึงแต่จรวดมิสซาย ถ้าเราเอานิวเคลียทั้งโลกยิงใส่วัตถุนอกโลก เช่นอุกกาบาต มันจะรุนแรงแค่ไหนครับ
3.ถ้าเรายิงนิวเคลียร์ในอวกาศ มันจะมีรังสีส่งผลมาถึงโลกไหมครับ เวลายิงบนโลกพื้นที่ตรงนั้นจะอยู่ไม่ได้เลย แล้วถ้านอกโลกล่ะ บริเวณนั้นจะหลงเหลือแค่ไหน และถ้าห่างจากโลกไม่มากโลกจะได้รับผลกระทบไหมหรือโลกเรามีชั้นป้องกันรังสีอยู่
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
1.ถ้าเรายิงระเบิดนิวเคลียร์ ใส่วัตถุในอวกาศ ซึ่งอวกาศเป็นสูญญากาศ มันจะระเบิดแบบไหนหรอครับ
จะมีพวกปฏิกิริยาลูกโซ่ เกิดขึ้นแค่ไหนครับ พอดีผมสงสัยจริง ๆ

การระเบิดของระเบิดนิวเคลียร์ทั้งแบบ Fission - Fusion  จะสามารถระเบิดในอวกาศได้อย่างสบาย ๆ เลยครับ
เพราะมันคือปฏิกิริยาลูกโซ่ของ atom  ไม่ต้องการอากาศเลย   หากมันระเบิดในอวกาศมันจะมีลักษณะดังนี้
- เกิดแสงวาบสีขาวจาก Photons ที่เกิดจากปฏิกิริยาลูกโซ่
- ไม่มี Fireball สีแดง  ไม่มีควัน  เนื่องจากในอวกาศไม่สามารถเผาไหม้ (Combustion) อะไรได้เลย
- ไม่มีคลื่นกระแทก (Shock wave)  เพราะในอวกาศไม่มีโมเลกุลใด ๆ ที่จะส่งต่อคลิ่นกลได้เลย
- พวก Fallout (ฝุ่นของธาตุกัมมันตรังสี)  จะยังแพร่ออกมาตามปกติ  และกระจายไปในอวกาศ
  และหากมันตกลงมาสู่โลก  ก็จะเจือจางมาก ๆๆๆ .... จนกลายเป็นการแผ่รังสีตามธรรมชาติไปครับ

การแผ่รังสีตามธรรมชาติ หรือ Radioactive soil & rocks  จะมีอยู่แล้วทุกที่บนพื้นดินของโลกเรา  
แต่มันจางมาก ๆๆๆ  จนไม่มีอันตราย  แต่....จะมีอยู่ 1 อย่างในบางพื้นที่ของโลก  ที่อาจได้รับผลกระทบ
จากการแผ่รังสีธรรมชาติ คือ Radon gas ครับ ------> http://www0.tint.or.th/nkc/nkc55/content55/nstkc55-106.html

2.ในหนังเวลาอุกกาบาตจะพุ่งชนโลก ทำไมพูดถึงแต่จรวดมิสซาย ถ้าเราเอานิวเคลียทั้งโลกยิงใส่วัตถุนอกโลก เช่นอุกกาบาต
มันจะรุนแรงแค่ไหนครับ

สมมุติว่ามีเศษดาวเคราะห์น้อยลูกนึง  ขนาดประมาณ 10 กิโลเมตร .... นั่นคือหายนะของโลกเลยครับ
หากเราเอาระเบิดนิวเคลียร์ยิงไปที่มัน  ท่าน จขกท.ต้องเข้าใจก่อนว่าระเบิดนิวเคลียร์ที่สามารถ "ยิงได้"
มันก็คือ Nuclear missile นั่นเองครับ  ซึ่งปัจจุบันนี้ Nuclear missile แบบข้ามทวีป (ICBM)
ที่บรรดาประเทศมหาอำนาจมีประจำการอยู่  ไม่สามารถยิงออกไปไกลในอวกาศได้ครับ  พวก ICBM เหล่านั้น
ออกแบบให้วิ่งในอวกาศได้ไม่นาน  และจะต้องปักหัวลงมาทำลายประเทศเป้าหมาย   ดังนั้น  หากเราจะยิง
เศษดาวเคราะห์น้อย (อุกกาบาต) ด้วยระเบิดนิวเคลียร์  ก็จะต้องออกแบบระบบจรวดกันใหม่หมดเลย
(ปัจจุบันนี้ยังไม่มีระบบ Missile ทำลายอุกกาบาตแบบนี้ครับ)

หากหากเรายิงได้  เศษดาวเคราะห์น้อยขนาด 10 กิโลเมตร  ถือว่าจิ๊บจ้อยมาก  
พลังงานจากหัวรบนิวเคลียร์ขนาด 5 - 10 เมกกะตันสามารถทำลายมันได้สบาย ๆ  
แต่ ..... มันจะแตกออกเป็นอุกกาบาตขนาดเล็กเท่าใดก็ไม่อาจคาดเดาได้นะครับ
หากมันแตกออกเป็นเสี่ยง ๆ  ขนาดก้อนละ  3 กิโลเมตร  จะยิ่งแย่หนักกว่าเดิม 5555

3.ถ้าเรายิงนิวเคลียร์ในอวกาศ มันจะมีรังสีส่งผลมาถึงโลกไหมครับ เวลายิงบนโลกพื้นที่ตรงนั้นจะอยู่ไม่ได้เลย แล้วถ้านอกโลกล่ะ บริเวณนั้นจะหลงเหลือแค่ไหน และถ้าห่างจากโลกไม่มากโลกจะได้รับผลกระทบไหมหรือโลกเรามีชั้นป้องกันรังสีอยู่
ตามที่ตอบไปในข้อ 1. น่ะครับ  พวก Fallout ,  อนุภาค Alpha  Beta  จะเจือจางอย่างมากเมื่อมันตกลงสู่โลกครับ
ส่วน "ชั้นกันรังสี" ของโลกคือวงแหวน Van allen belt นั้น  มันคือสนามแม่เหล็กโลกซึ่งจะสามารถดักจับ
ได้แค่อนุภาค electron - proton ที่มาจาก solar wind เท่านั้นครับ   พวกฝุ่น fallout จากระเบิดนิวเคลียร์
จะตกลงสู่พื้นโลก  แต่ก็เจือจางมาก ๆ  จนไม่มีผลอะไรเลย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่