นั่งสมาธิแล้วตาลืมเอง

ทุกวันนี้สวดมนต์นั่งสมาธิเกือบทุกวัน เกือบนะคะ ไม่ทุกวัน
มีปัญหาตอนนั่งสมาธิค่ะ  

นั่งไปสักพัก จะรู้สึกเหมือนอยู่ในความมืดมากๆ (เวลานั่งปิดไฟทั้งห้องเวลาประมาณ 4 ทุ่ม) แล้วทุกอย่างก็นิ่ง นิ่งจนเหมือนเรานั่งอยู่ในห้วงอะไรสักอย่าง
เป็นแบบนี้เกือบทุกครั้ง

ปัญหามีอยู่ว่าจะมีแสงไฟจากข้างนอกเข้าตา จนรู้ว่าเรานั่งลืมตาอยู่ ทั้งที่เราพยายามจะหลับตาตั้งแต่เริ่มแล้ว

ทำอย่างไรที่จะหลับตาได้สนิทตลอดเวลา จะเป็นลืมตาช่วงที่ทุกอย่างนิ่งและสงบมากๆอะคะ งงมากเลย

ทุกวันนี้นั่งเพียง 10 นาทีนะคะ เพราะจะรีบนอนเพื่อตื่นแต่เช้าไปทำงานค่ะ

นั่งแล้วเหมือนสมองโล่งลบความเครียดจากงานได้ดี 

ขอบคุณท่านผู้รู้ช่วยแก้ปัญหานี้ให้ด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่