แจ๊ค กับ โรส [ไททานิค] นี่ตัวละครสมมุติ หรือ เป็น บุคคลจริงๆ ในประวัติศาสตร์ครับ

ไขข้อสงสัยให้หน่อยครับ กับ ภาพยนตร์สุดดัง แห่งยุค 90s แรกๆผมก็นึกว่า เป็นแค่ตัวละคร สมมุติขึ้นมา แต่มาเห็นคลิป ของชาวต่างชาติ ตกลงนี่ เป็นแค่ตัวละครสมมุติ หรือ อ้างอิง จาก บุคคลจริง ในประวัติศาสตร์ ครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
กลุ่มตัวละครเอกที่สร้างดราม่าให้กับเรื่องไม่มีจริงแทบทั้งหมดครับ
(อีกอย่างในคลิปมีข้อมูลมั่วด้วยครับ รูป เจ บรูซ อิสเมย์ เจ้าของบริษัทไวท์ สตาร์ ไลน์ เจ้าของเรือไททานิกเอง
ชื่อผิดเป็น โธมัส แอนดรูว์ วิศวกรคนออกแบบเรือซะงั้น)

ไม่ว่าจะเป็น แจ็ค ฟาบริซิโอ แม่ลูกตระกูล เดวิตต์ บูเคเตอร์ ตระกูลฮ็อคลีย์ รวมไปถึงแกงค์สำรวจตามล่าหัวใจมหาสมุทรก็ไม่มีตัวตนจริงครับ
แต่อย่างไรก็ตามมีคนที่ใกล้เคียงอยู่ เมื่อมีคนไปพบหลุมศพของผู้โดยสารที่เสียชีวิตจากไททานิกที่มีชื่อสลักว่า J. Dawson

แต่ไป ๆ มา ๆ พอมีการค้นคว้าหาสาแหรกแล้วพบว่านายคนนี้มีชื่อว่า Joseph Dawson ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรจากผู้โดยสารมากมายในเรือลำนั้นที่ออกแสวงโชคที่อเมริกาเพื่อหางานทำ เพื่อที่จะมีรายได้ที่ดี ๆ แต่สุดท้ายก็พบจุดจบบนเรือ

ส่วนบุคคลจริงก็มีและเอามาเยอะมากทีเดียว และคัดชื่อและหน้าตามาใกล้เคียงเลยทีเดียว
(เอาเท่าที่พอหาได้ในตอนนี้นะครับ)
เช่น

กัปตัน เอ็ดเวิร์ด เจ สมิธ

หัวหน้าลูกเรือ เฮนรี่ ไวล์ (คนที่ลอยคอในน้ำและเป่านกหวีดเรียกให้เรือบดกลับมารับตอนเรือเพิ่งจมใหม่ ๆ )

เจ้าหน้าที่ระดับ 1 วิลเลี่ยม เมอร์ด็อก ที่ปฏิเสธเงินจากคาล และเผลอยิงทอมมี่ ไรอัน ตาย และยิงตัวตายตาม
ปล. ตามประวัติศาสตร์และคำบอกเล่า ยังไม่มีใครฟันธงเรืองเมอร์ด็อคยิงผู้โดยสารจริง แต่มีคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าได้ยินเสียงปืนมาจากจุดที่เมอร์ด็อคอยู่

เจ้าหน้าที่ระดับ 2 ชาร์ล ไลท์โทลเลอร์

เจ้าหน้าที่ระดับ 4  โจเซฟ บ็อกซ์ฮอล์

เจ้าหน้าที่ระดับ 5 แฮร์โรลด์ โลว์ เจ้าหน้าที่ที่นำเรือบดกลับมาช่วยหาผู้รอดชีวิตที่ลอยคอในน้ำ และเป็นผู้เจอโรส - ในเรื่องจริงเขาช่วยได้ทั้งหมด 4 คนจากน้ำ รวมถึงคนจีนที่อยู่ในฉากที่ถูกตัดออกด้วย

เจ้าหน้าที่มูดดี้ (ที่รับโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ ๆ เสากระโดงเรือว่ามีน้ำแข็งอยู่ตรงหน้า)

ลูกเรือประจำเสากระโดงเรือ เฟรดเดอริก ฟลีต

เจ้าหน้าที่หัวหน้าห้องเครื่องยนต์ Joseph G. Bell

เจ้าหน้าที่ห้องโทรเลขจาก แจ็ค ฟิลลิป

เจ้าหน้าที่ห้องโทรเลข แฮร์โรลด์ ไบรท์

วอลเลซ ฮาร์ทลีย์ หัวหน้านักดนตรี ที่บรรเลงกับเพื่อนร่วมวงจนวาระสุดท้ายของเรือ

เจ บรูซ อิสเมย์ เจ้าของบริษัท ไวท์ สตาร์ ไลน์ (เจ้าของไททานิก)

โทมัส แอนดรูว์ วิศวกรผู้ออกแบบเรือ

คอสโม ดัฟ กอร์ดอน นักฟันดาบโอลิมปิคเหรียญเงิน

เลดี้ ดัฟ กอร์ดอน

จอห์น เจค็อป แอสเตอร์ เศรษฐีที่รวยที่สุดบนเรือ (และเป็นหนึ่งในคนที่รวยที่สุดในโลกในสมัยนั้น)

เลดี้ แมดเดอลีน ภรรยาคนที่สองของ จอห์น เจค็อป แอสเตอร์

เบ็นจามิน กุ๊กเก็นไฮม์ (คนที่บอกว่าขอบรั่นดีมาดื่มแทนเสื้อชูชีพ เพื่อขอจมไปกับเรือเฉกเช่นสุภาพบุรุษ

เคาท์เตส แห่งโรเธส

มาร์กาเร็ต "มอลลี่" บราวน์

คู่สามีภรรยา อิซิเดอร์ และ ไอด้า สเตราซ์
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่