ระบาย อาการ เน็ต 3BB หลุดบ่อย wifi ก็เชื่อมต่อติดๆดับๆ และ สอบถามปัญหาทางแก้

กระทู้คำถาม
เรื่อง มีอยู่ว่า บ้านที่ต่างจังหวัดได้ อินเตอร์เน็ต บ้านของ 3BB แรกๆก็ดีแต่หลังรู้สึก พ่อกับแม่ ได้ติดต่อมา สอบถามเรื่องwifiที่บ้านใช้งานไม่ได้ ค่าบริการเรา ก็ชำระมาตลอด เลยโทรไปสอบถามเสร็จ ก็ได้รับการแก้ให้ใช้ได้ปกติ ซึ่งถ้ามองอีกมุมนึง ถ้าผมไม่ได้ติดต่อเข้าไปหล่ะ ?  
      ซึ่งตอนนี้ผมก็ได้กลับมาอยู่ บ้านที่ ตจว. ได้นำคอมมาเชื่อต่อผ่าน เราเตอร์ โดยตรง กลับ มีปัญหา เน็ต หลุดเกือบทุกๆ 1ชม.กว่าจะกลับมาเชื่อมต่อได้ก็เกือบๆ5นาที ใครพอจะรู้ วิธีแก้ไขในส่วนนี้ไหมครับ เพราะ ตอนนี้ รู้สึกเซงมากๆ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
" ได้นำคอมมาเชื่อต่อผ่าน เราเตอร์ โดยตรง "

เชื่อมต่อแบบไหน ใช้สาย Lan หรือ WiFi

หากใช้ WiFi ได้ลองใช้สาย Lan บ้างหรือยัง?

จากที่เคยเจอ พบว่า ONU ที่ทาง ISP ให้มาใช้ในกลุ่ม home user นั้น คุณภาพไม่ค่อยดี เปลี่ยนให้แต่เป็นรุ่นเดียวกัน ก็อาการเหมือนเดิม ผม

ผมแก้ปัญหาด้วยการใช้ AP ที่มี ต่อด้วยสาย Lan จาก ONU แล้วใช้ AP ของตัวเองเป็นตัวกระจายสัญญาณ ที่ตัว ONU ของ ISP ปิดการใช้งาน wireless เท่านั้น จบ

ที่ต้องแก้ปัญหาเอง เพราะไม่มีเวลาไปนั่งรอให้เจ้าหน้าที่มาจัดการใช้อีกทั้งมีอุปกรณ์อยู่แล้วที่บ้าน ไม่ต้องซื้อหามาเพิ่มเติม

เล่ามาให้เป็นแนวทางครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่