ทำไมหลายๆคนถึงคิดว่า ค่ายกลดาวเหนือ ของสำนักช้วนจินก่า กากครับ

เห็นหลายๆคนว่าสู้กับใครขนาดรุมก็ไม่เคยจะชนะใครได้เลย

แต่เหมือนที่ผมจำได้ คือต้องบอกก่อนผมไม่เคยอ่านนิยายนะครับถ้าตรงไหนผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วย

จากที่ผมดูมังกรหยกแบบซีรีส์เลือกเวอร์ชั่นที่ใกล้เคียงที่สุด

เหมือนผมจำได้ว่าในภาค1 พวกช้วนจินก่า จะใช้ค่ายกลดาวเหนือ3ครั้ง

1 คือตอนสู้กับบ๊วยเถียวฮวง

2 ตอนสู้กับอึ้งเอียะซือ

3 ตอนที่มีคนตายไป1คนแล้วใช้สู้กับอึ้งเอียะซืออีกครั้งนึง

เท่าที่จำได้รอบแรกที่ใช้สู้กับบ๊วยนี่ชนะขาดลอยเลยไม่ใช่หรอครับ

ส่วนรอบที่2 ที่สู้กับอึ้งเอียะซืออันนี้ไม่ชนะแต่ก็ไม่แพ้ไม่ใช่หรือ

ที่มาแพ้จริงๆคือรอบสุดท้ายที่คนขาดไป1คน

ผมเลยรู้สึกว่า มันกากหรอครับค่ายกลนี้

ให้ตัวละครระดับกลางๆ 7คน สามารถสู้สูสีกับระดับ5ทิศเลยนี่ สำหรับผมนี่แบบนี้เรียกกากรึ

เพราะถ้าเป็นอย่างพวกยอดฝีมือกิมก๊กทั้งแก๊ง หรือ ยอดฝีมือมองโกลทั้งแก๊ง(ไม่นับกิมลุ้น)

ยกพวกมารุมอึ้งเอียะซือพวกนี้รวมกันจะสู้ได้ถึง100กระบวนท่ารึป่าวเหอะ

แล้วขอถามอีกนิดครับ

ในตอนภาค2 ที่พวกช้วนจินเริ่มรู้สึกว่าชักไม่เข้าท่า แก๊งตัวเองก็ตายกันไปหลายคน ค่ายกลก็สำแดงประสิทธิภาพไม่ออกแล้ว

เลยนั่งคิดค้นให้คนน้อยใช้ค่ายกลดาวเหนือได้ เลยอยากถามว่า มันร้ายกาจเท่าเดิม หรือน้อยกว่าเดิม หรือมากกว่าเดิมครับ

ในซีรีส์ไม่มีฉากการใช้นะครับเท่าที่ผมดูมา แต่เหมือนบางเวอร์ชั่นจะมี เลยอยากถามว่า วิชานี้ ซัดทีเดียว ตะเออปา กับ ฮั่วตู ร่วงเลยหรอครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่