ลิขสิทธิ์รูปสถานที่ท่องเที่ยวในไทย มีเว็บไซต์ใดที่อนุญาตให้เอารูปไปใช้ได้ฟรีบ้าง??

พอดีผมอยากจะทำเว็บเกี่ยวกับการท่องเที่ยวในไทย ซึ่งทำแบบ commercial ครับ ซึ่งแน่นอนว่า ไม่มีทางที่ผมจะถ่ายเองได้ทุกที่
ผมมีทางเลือกคือ
1. ซื้อจากเว็บพวก shutterstock ซึ่งแพงเอาเรื่อง
2. inbox ไปขออนุญาตเจ้าของภาพเพื่อจะใช้รูป เช่นใน ig
3. หารูปฟรีจากเว็บที่อนุญาตให้นำไปใช้เชิงพาณิชย์  ที่ผมลองส่องๆมาจะมี pixabay ที่พอจะมีรูปในไทยบ้าง แต่รูปค่อนข้างสะเปะสะปะ 

เลยอยากจะถามว่ามีเว็บไหนอีกบ้างมั้ยครับ ที่มีรูปสถานที่ท่องเที่ยวในไทยแจกฟรี?

ผมสงสัยอีกอย่าง ผมเห็นเว็บต่างชาติที่ทำทัวร์ท่องเที่ยวประเทศต่างๆ รวมทั้งประเทศไทย ซึ่งเป็นเว็บที่ดังพอสมควร มีลงข่าวทั้งใน Forbes, Business Insider และอื่นๆ เค้าน่าจะดูดรูป(น่าจะจาก ig)ของคนอื่นมากมายมาลงในเว็บและให้เครดิตง่ายๆ ว่า photo by ..........  (คือที่ผมเดาว่าดูดมาลงเนื่องจากชื่อคนแต่ละคนนี่เค้าให้เครดิตไม่มีซ้ำกันเลย เช่น รูปภูเก็ต มีทั้งชื่อฝรั่ง ญี่ปุ่น รัสเซีย ไรแบบนี้) ทำอย่างงี้ได้ด้วยเหรอครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่