ใครมีเทคนิควาดรูปคนเสมือนได้ดีๆบ้าง ผมพอมีพื้นฐาน เเต่ไม่เข้าโครงหน้าในการวาดเลยครับ พอผมวาดก็เเบบ ใครง่ะ???

เพี้ยนสะอื้นเพี้ยนเบลออยากรู้ว่าควรเริ่มยังไงเเล้วควรฝึกยังไงครับบบบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เริ่มจากเข้าใจสัดส่วนจริงๆของคนก่อนเลยค่ะ(ถ้าจขกท.มีพื้นฐานมาบ้างแล้วนะคะ)ถ้าเข้าใจสัดส่วนคนมากขึ้น การวาดคนก็ไม่ยากเท่าไหร่ค่ะ ซึ่งบางครั้งสัดส่วนโครงหน้าบางคน ก็วาดยากหน่อยๆ และไม่ได้ตามสัดส่วนจริงๆขนาดนั้น อาจจะต้องมีปรับบ้างนิดหน่อยค่ะ ถ้าเข้าใจแล้วการขึ้นโครงต่างๆ ก็จะสวยขึ้นค่ะ อีกอย่างหนึ่งคือการแรงเงา ถ้าจขกท.มีพื้นฐานการแรงเงาอยู่แล้ว ก็ไม่น่าจะยากค่ะ แค่ต้องฝึกเยอะๆค่ะ ส่วนเทคนิคต่างๆ สมัยนี้หาได้ง่ายขึ้นแล้วค่ะ ในยูทูปก็มีค่ะ สู้ๆนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่