ลูกดื้อมากค่ะ เอาแต่ใจตัวเอง

ลูกดื้อมากค่ะเอาแต่ใจตัวเองอยากได้อะไรก็ต้องได้ ถ้าไม่ได้จะร้องให้โวยวายร้องกรี๊ดกร๊าด ลูกสาวอายุ6ขวบค่ะ เราเป็นคนต่างจังหวัดพอลูกอายุได้4ขวบเรากับแฟนก็เข้ามาทำงานในตัวเมือง แล้วให้ปู่กับย่า(พ่อแม่แฟนค่ะ)เป็นคนเลี้ยงให้ แกเลี้ยงดีมากแต่ตามใจเกินไป อยากได้อะไรก็ต้องได้ ไม่อยากให้ร้องไห้พอเราจะดุลูกก็ว่าเราว่า”อย่าไปทำให้เขาร้องไห้เขาอยากได้อะไรก็เอาให้เถอะ” เป็นแบบนี้จนต้องเข้า ร.ร ไม่ยอมไปจนย่าต้องไปเฝ้าแล้วกินข้าวเที่ยงเสร็จก็พาหลานกลับบ้านไม่อยู่จนถึงเลิกเรียนตามเวลาเพราะแม่แฟนต้องรีบมาทำขนมจีนขายเป็นอย่างนี้จนเขาอยู่ อ.บ.2 คือต้องบอกก่อนเลยว่าเสาร์อาทิตย์เราจะกลับไปรับลูกเข้ามาเล่นในตัวเมืองด้วยเขาจะชอบมากเพราะได้ปั่นจักรยานเล่นด้วยกันแต่เขาจะเบื่อสิ่งที่กำลังทำอยู่เร็วมากแล้วก็ร้องหาแต่โทรศัพท์ถ้าไม่ได้ก็จะตีพ่อหยิกพ่อไม่หยุดจนพ่อเขารำคาญก็เอาโทรศัพท์ให้เเล้วเหมือนเค้ารู้วิธีที่จะต้องเอาโทรศัพท์และก็ทำวิธีเดิมตอนเเรกบอกจะดูการ์ตูนแต่พอซักพักก็ดูสิ่งที่ไร้สาระ(ต้องบอกอีกนะคะว่าส่วนมากเขาจะอยู่กับพ่อเขาเป็นส่วนใหญ่เพราะพ่อเขาทำงานจันทร์-ศุกร์ หยุดเสาร์-อาทิตย์ ส่วนเราทำงานอาทิตย์ละ6วันจะได้หยุดก็เป็นวันธรรมดา)พอได้เข้ามาในเมืองก็ไม่อยากกลับบอกจะเข้ามาเรียนหนังสือที่นี่พอให้เข้ามาเรียนก็ไปได้แค่2วันแล้วไม่ยอมไปเราพยายามมีเหตุผลกับลูกพยายามใช้เหตุผลในการคุยถามเค้าว่าทำไมถึงไม่อยากไป ร.ร ตอนแรกคิดว่ามีมครทำอะไรเค้ารึเปล่าแต่สิ่งที่เค้าตอบแม่คือ”ขนาดมะนาวยังไม่ไปเลย”อิแม่ก็ห้ะมะนาวไหนก็ไม่ตอบไม่พูดถามอะไรก็ไม่พูดแม่ถามด้วยเสียงหวานก็แล้วด่าก็แล้วไม่พูดออกมาซักคำไม่ว่าเขาจะทำผิดเรื่องอะไรก็ตามจะเงียบไม่พูดจนไม่รู้จะทำยังไงกับเค้าเเล้ว บอกอยากกลับบ้านแต่เราคิดว่ากลับไปเร้าก็คงไม่ไป ร.ร เหมือนเดิม และบวกกับตอนนี้ย่าต้องดูแลปู่เพราะพึ่งเกิดอุบัติเหตุช่วงปีใหม่ที่ผ่ามาก็เลยไปไหนไม่ได้ เลยอยากถามว่าควรจัดการยังไงกับเด็กนิสัยแบบนี้คะ 😅เรื่องเล่ามันอาจจะยาวหน่อยนะคะเพราะกลัวไม่เข้าใจ แต่ขอบคุณที่อ่านและให้คำแนะนำนะคะ😊
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่