สอบถามการจ่ายดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านของ SCB

หนูเพิ่งจบใหม่ เพิ่งเริ่มได้ทำงาน พี่สาวเลยจะให้ช่วยส่งบ้าน ที่กู้มา 1,800,000 ซึ่งระยะช่วงที่เรียนไม่เคยทราบว่าทางพี่สาวประนอมหนี้ตัวนี้ไว้ โดยที่พี่สาวประนอมหนี้ไว้จ่ายให้กับธนาคารทุกเดือน เดือนละ 10,000บาท/เดือน โดยที่ยอดหนี้ยังเหลือเท่าปัจจุบัน วันนี้มีจดหมายมาว่าสินเชื่อที่กู้เป็นสินเชื่อการผ่อนอัตตราก้าวหน้าแบบขั้นบันได (step payment) โดยปรับให้ผ่อนชำระเป็น 16,000 บาท/เดือน เลยอยากจะสอบถามพี่ๆในกระทู้ เนื่องจากหนูยังมีประสบการณ์เรื่องสินเชื่อไม่ค่อยมาก คือ
1. อัตตราดอกเบี้ยประเภทนี้ไม่แน่นอนตามใช่มั้ยคะ 
2. หากจ่ายตามยอด สามารถทราบอัตตราดอกเบี้ยที่จ่าย และต้นที่จ่ายไปได้จากทางไหนค่ะ
3. เรามีวิธีที่จะสามารถปรับลดอัตตราดอกเบี้ยได้มั้ยคะ
4. มีวิธีผ่อนบ้านให้หมดภายในระยะเวลา 5 ปี มั้ยคะ 

ขอบคุณพี่ๆ ที่เสียสละเวลามาตอบนะคะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่