หนูและน้องๆ รบกวนปรึกษา และขอคำแนะนำด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ ใครพอให้คำแนะนำหนูหน่อยได้มั้ยค่ะ. 

คือ แม่หนูอายุ 56 ปี ค่ะ  โรคประจำตัวเป็น เบาหวาน  รักษาตามสิทธิบัตร 30 บาทที่โรงพยาบาลบ้านโป่งค่ะ   อยู่ๆ เมื่อ 5 วันที่แล้ว แม่หนูปวดท้องมาก หนูพาแม่มาหาหมอที่ รพ.บ้านโป่ง  หมอที่ รพ.ต่อท่อยางเข้าทางจมูก ลงไปในกระเพาะเพื่อดูดน้ำอะไรไม่รู้ออกมา   เสียบท่อยางจากช่องปัสสวะของแม่ และให้น้ำเกลือแม่หนูค่ะ หมอบอกว่า ลำไส้แม่ไม่ทำงาน อาหารไม่ย่อย ห้ามกินน้ำและอาหารอะไรเลย รอดูอาการของแม่ค่ะ  หนูกับน้องๆ ผัดกันเฝ้าดูอาการแม่ มาจนถึงวันนี้ คือวันที่ 5 แล้ว แม่ยังไม่ดีขึ้น  เมื่อเช้านี้มีคุณหมอมาตรวจ แล้วบอกว่าจะให้แม่ผ่าตัดแบบเปิดหน้าท้อง  เพื่อเลาะพังผืดออก  (หนูกับน้องๆ เป็นห่วงแม่มาก เพราะเท่าที่หนูรู้ คนที่เป็นโรคเบาหวาน ถ้าเป็นไปได้ ไม่ควรผ่าตัด เพราะแผลจะหายยากใช่มั้ยค่ะ)

คือหนูอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการผ่าตัดค่ะ   ว่าสามารถผ่าตัดแบบนี้ สามารถผ่าตัดแบบส่องกล้องได้หรือเปล่า  สามารถผ่าตัดที่ไหนได้บ้าง และต้องใช้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่เหรอค่ะ.
* หนูขอความแนะนำหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่