โดนยึดที่จากการค้ำประกันรถยนต์

ขอผู้รู้หน่อยค่ะ.
เรื่องมีอยู่ว่าพ่อของเราไปค้ำประกันให้เพื่อนซื้อรถ ยนต์ตั้งแต่ปี พศ.2554 แล้วรถยนต์คันนั้นโดนตำรวจจับเนื่องจากไปขนไม้พยุง แต่รถยนต์ยังผ่อนไม่หมดนะคะ แล้วพอรถโดนจับก็ไม่มีการผ่อนรถต่อแล้ววันหนึ่งทางทนายความของธนาคารแห่งหนึ่งที่ทำเรื่องเกี่ยวกับรถได้โทรมาหาแม่ของเรา บอกว่าที่ดินของแม่โดนธนาคารยึดไว้และตอนนี้กำลังจะขายสู่ตลาดเนื่องจากพ่อของเราไปค้ำประกันรถให้นายอุทัย แต่พ่อของเราเสียชีวิตนานแล้วนะคะ บุตรและภรรยาต้องรับผิดชอบต่อ แต่นายอุทัยเจ้าของรถยังมีชีวิตอยู่นค่ะ และมีบุตรซึ่งรับราชการด้วย มีที่ดิน มีบ้าน แต่ทางนายอุทัยไม่รับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น อยากทราบค่ะว่าเราจะสามารถเรียกร้องความเป็นธรรมแบบไหนได้บ้างคะ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่