ประเทศที่เป็นสังคมไร้เงินสด เค้าไร้เงินสดแบบสมบูรณ์ 100% มั้ยครับ แล้วนักท่องเที่ยวต่างชาติที่มาเที่ยวจะทำยังไง ?

นักท่องเที่ยวยังใช้เงินสดที่ไปแลกมา จะจับจ่ายซื้อของได้มั้ย แล้วร้านค้าในประเทศสังคมไร้เงินสด จะมีเงินทอนรึป่าวครับ ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ประเทศแถบสแกนฯ เค้าเป็นระบบไร้เงินสดกันสักพักแล้วครับ
เรียกว่า ขอให้มีเงินอยู่ในบัตร หรือ เงินในโทรศัพท์ ส่วนในกระเป๋าตังค์จะไม่มีเงินเลยก็ไม่เป้นปัญหา สามารถอันว่าอยู่ได้สบายๆ ไม่เดือดร้อนอะไรครับ

ส่วนเรื่องใครจะใช้เงินสด ก็ยังสามารถใช้ได้ตามปรกติ เพราะประเทศเหล่านี้ก็ยังมีธนบัตร มีเหรียญ ไว้ใช้งานหมุนเวียนเป็นปรกติครับ (แต่ก็อาจจะมีจำนวนธนบัตรหรือเหรียญน้อยกว่าประเทศอื่นๆ ที่ยังใช้งานระบบเงินสดอยู่) ดังนั้นมีเงินทอนแน่นอนครับ

อันนี้เมื่อปีนู้น เงิน SEK ของ Sweden แลกไปนิดหน่อย สุดท้ายไม่ได้สักแดง บัตรเดียวเอาอยู่ 555

ส่วนปีที่แล้วไป Oslo ไม่ได้แลกเงินสดเลย ใช้แต่บัตรอย่างเดียว บัตรเดียวจ่ายทุกอย่างก็ยังสามรถอยู่รอดกลับมาได้ไม่อดตายครับ
ปล. ก็เลยอดจับเงิน NOK เลย !!!

ส่วนอันนี้ต่อให้มีเงินสดเต็มกระเป๋า ก็ใช้ไม่ได้ 555

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่