น้องหมาปอมแรกเกิด 5 วัน ไม่สบาย แนะนำคลินิค หรือ รพ. ไหนดี อยู่แถวประชาชื่นคะ

สวัสดีคะ คือตอนนี้มีปัญหาหนักใจมากคะ เป็นคุณย่ามือใหม่แบบตั้งตัวไม่ทัน สืบเนื่องมาจากที่บ้านมีน้องหมาปอมไซด์ทีคัพ หรือเรียกว่าตัวที่ผิดปกติในคอก 1 ตัวแต่ตอนนี้โตแล้ว แข็งแรงดีคะ อายุขวบกว่า เพิ่งเป็นหนุ่มน้อย แล้วพอดีมีคนรู้จัก เขายกน้องหมาปอมให้ 1 ตัว ตัวเมีย แต่เขาเลี้ยงไว้เพื่อเพาะพันธุ์ลูกสุนัขขาย น้องมีลูกมาแล้ว 1 คอก แต่ไม่เลี้ยงลูกแล้วลูกก็ตายหมดคอก เจ้าของเลยทำหมัน แล้วก็จะไม่เลี้ยงแล้วเลยยกให้เราคะ เห็นว่าเราเลี้ยงอยู่แล้ว 1 ตัวเอามาเป็นเพื่อนกัน จนน้องไปทับกันตอนไหนไม่รู้คะ เพราะว่าเราไปทำงาน ช่วงกลางวันเขาก็จะอยู่ด้วยกัน ตัวผู้ตัวเล็กมาก หนักแต่ 1.7 โล ตัวเมียหนัก 4.5 โล ตอนมา คือ เค้าอ้วนมาเลยคะ แล้วก็เริ่มอ้วนเรื่อยๆ จนแล้วสังเกตว่าเตานมใหญ่ขึ้น เลยว่าไปตรวจ ปรากฏว่ามี 5 หน่อ เลยคะ ในท้องเยอะมาก คุณหมอต้องผ่าคลอด หลังจากที่ไปเอกเรย์เชคว่าท้องที่คลินิคแถวบ้านแล้วรู้ผล รีบพามาตรวจที่ รพส.ที่ ม.เกษตร แล้วก็ฝากครรภ์เลยคะ คุณหมอนัดผ่าวัน พฤหัส แต่น้องดันปวดท้องคลอดก่อนว่าพุธตอนเที่ยงคืน เลยต้องเข้าเอกชนผ่าตัดด่วน แต่ว่าหลังจากผ่าตัดเสร็จน้ำนมแม่ไม่ไหลเลยคะ เค้าไม่ยอมเลี้ยงลูกด้วยคะ ขู่ใส่ลูกด้วยเวลาที่จับไปใกล้ ต้องบังคับให้ลูกดูดนม ทำแบบนี้ มา 5 วัน น้ำนมก็ไม่ไหล คอืเราป้อนเอง ทุก 2 ชม. ด้วยนม ESBILAC พอมาวันที่ 3 เริ่มไปทีละตัว ตายไป 1 ตัว จู่ก็ชัก เลยที่เหลือเลยรีบพาไป รพ. หมอบอกกรูโคตต่ำเลยให้น้ำเกลือ พร้อมกรูโคตรเพิ่ม แต่กลับมาก็ไม่รอด สรุป ตาย 3 เหลือ 2
ตอนนี้อีก 2 ตัวถ่านเหลว เหมือนยาสีฟันคะ ออกสีดำ มีกลิ่นด้วย แต่น้องยังแข็งแรงดี และกินนมเยอะมาก เครียดมากเลยคะตอนนี้ ทำใจไว้ส่วนนึงแล้ว แต่อยากจะมาถามเพื่อนๆว่าใครพอจะแนะนำ คลินิค หรือ รพ. ที่รักษาตัวเล็กๆ แบบนี้ ได้บ้างคะ แบบว่าหมอพอจะเก่งและมีประสบการณ์คะ ก็อยากยื้อช่วยเค้าไว้คะ เหลือแค่นี้แล้ว ตอนนี้พัก อยู่แถวประชาชื่น/บางซื่อ คะ ใครพอจะแนะนำได้บ้างคะ รบกวนด้วยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่