นามสกุล สกายวอล์กเกอร์ มีความหมายอะไรเป็นพิเศษไหมครับ แล้วถ้าจะแปลเป็นไทย ควรจะให้เป็นคำว่าอะไรดี

ระหว่างที่ผมกำลังคิดว่า 'อยากดูสตาร์วอร์ง่ะ' ผมก็สงสัยกับนามสกุลของพี่แอนาคินกับลุค ว่า skywalker มันฟังดูเป็นผู้วิเศษจังเลย (ผู้เดินบนฟ้าเชียวนะ555) นี่เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ทำให้เปลี่ยนจาก สตาร์คิลเลอร์ (ซึ่งฟังดูชั่วมาก55) มาเป็นสกายวอล์กเกอร์หรือเปล่าครับ? เพื่อให้ดูซอฟต์ลง และเข้ากับความเป็นเจได

ผมถึงกับแซวบ่อยๆ ว่า พี่ลุค เหยียบเมฆ แอนาคิน เหยียบเมฆ (ว่าไปนั่น55)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่