ผมว่า AFC กับกรรมการน่าจะรู้กัน

ประท้วงอะไรไปก็ไม่เป็นผลหรอกครับเพราะ AFC เป็นคนจัดกรรมการลงทุกนัด AFC อยากให้ผลการแข่งขันคู่ไหนเป็นไปตามใจตัวเองก็ได้ง่ายๆสบายมากโดยการจัดกรรมการที่ตัวเองสั่งได้ลงตัดสินในคู่นั้นๆก็จบล่ะ สังเกตง่ายๆครับพวกกรรมการที่เคยมีประวัติฉาวโฉ่มาแล้วมากมายก็ยังได้ลงตัดสินเกมส์สำคัญๆมาตลอด  ดูอย่างฟู่หมิงนี่ก็กำลังลอยหน้าลอยตาตัดสินคู่ UAE กับ อุซเบอยู่ได้อย่างสบายใจ และเจ้า อาเม็ด อาบูบาร์การ์นี่ก็เคยมีประวัติเคยโดนแฟนเวียดนามถล่มยับมาแล้วนัดที่ให้จุดโทษกับทีมชาติไทยในฟุตบอลโลกรอบคัดเลือกเมื่อปีที่แล้ว ผมไม่ได้จะมาพูดถึงเรื่องการตัดสินว่าผิดหรือถูกนะครับ ผมแค่พูดว่ากรรมการที่เคยมีประวัติการตัดสินที่ค้านสายตาชาวโลกมาแล้ว ไม่โดนลงโทษไม่ว่าแต่ก็ยังส่งลงมาเป่าเกมส์สำคัญๆของ AFC อยู่เสมอ จึงไม่แปบกใจเลยที่ทำให้คิดไปว่ากรรมการกับ AFC นั้นรู้กันครับ AFC จะทำทุกวิถีทางเพื่อให้มีผลการแข่งขันที่เป็นคุณกับทีมที่ตัวเองต้องการ (ส่วนมากจะเป็นทีมจากตะวันออกกลางโดยเฉพาะซาอุนี่บ่อยที่สุด)แบบนี้เตะให้ตายยังไงก็ไม่มีทางเอาชนะได้หรอกยิ่งกับชาติที่ฟุตบอลกำลังพัฒนา แค่เรื่องฝีเท้าก็หนักแล้วไหนจะต้องเจอเรื่องกรรมการอีก ดังนั้นจะเห็นได้ว่าถ้าพวกผู้ที่มีอำนาจใน AFC ยังคงเป็นชาติจากตะวันออกกลางอยู่เราก็คงจะต้องก้มหน้าก้มตายอมรับผลการแข่งขันที่ไม่เป็นธรรมซ้ำแล้วซ้ำเล่าต่อไปครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview