หลังจาก U23 ผ่านไปแล้ว อย่าให้มันผ่านไปโดยเราหยุดอยู่กับที่ สิ่งที่คาดหวังกับสมาคมฟุตบอลไทย มาช่วยกันเสนอครับ

ยอมรับว่า อ.นิชิโนะ ได้จุดประกายความหวังในฟุตบอลไทยให้กลับมามีกระแสที่ดีอีกครั้ง หลังจากเราตกต่ำมาเป็นเวลานานกับผลงานของทุกชุด ในเมื่อ U23 เราทำผลงานได้ดี แสดงว่าเด็กไทยเรา พัฒนาได้ จากชุดที่ไม่เอาอ่าวในตอนแข่งซีเกมส์ พลิกกลับมาได้ขนาดนี้ ดังนั้นสิ่งที่อยากให้สมาคมอย่าปล่อยไปแค่ การแข่งขันนัดหนึ่งเท่านั้น มาช่วยกันเสนอครับ

ทิศทางที่ฟุตบอลไทยจะก้าวต่อไป ต้องมีอะไรบ้าง? มาช่วยกันครับ

สำหรับผมในฐานะกองเชียร์ไทยคนนึงที่อยากเห็น ความเปลี่ยนแปลงต่อจากนี้
1. ลีคเยาวชน สำหรับนักเตะที่ไม่ได้เล่นชุดใหญ่ เตรียมความฟิตไว้สำหรับการแข่งขัน U16, U19, U23 ในอนาคต ไม่อยากเห็นนักเตะเล่นตามแผนนิชิโนะไม่ได้ เพราะหมดแรง ความฟิตไม่ถึงอีก

2. ตารางการอุ่นเครื่องกับทีมดีๆ นอกอาเชี่ยน ของทุก U เลย ไม่ว่าจะ U23, U19 หรือ U16 ในทุกๆ Fifa day ถ้าเราตั้งเป้าจะไปบอลโลก หรือโอลิมปิค ต้องเริ่มมีได้แล้ว (อันนี้มาจากบทสัมภาษณ์ของโค้ชนิชิโนะ น่านำไปปฎิบัติดูครับ) เพราะไทยเราไม่เคยมีตรงนี้ อย่าไปเทียบกับสมัยวีวี่นะครับ มันแย่ยิ่งกว่าแย่

3. Thailand way ที่สมาคมกำลังเขียนคู่มืออยู่ อยากให้นำไปปฎิบัติใช้งานได้จริง

4. ต่อสัญญาโค้ชนิชิโนะให้ได้ครับ เรากำลังมาถูกทางแล้ว กำลังก้าวออกจากหลุมดำ อย่ากลับไปเป็นแบบเดิมอีกครับ

5. ........ (รอท่านอื่นๆ มาช่วยกันเสนอ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่