โรงเรียนรัฐบาลในสิงคโปร์เทียบกับโรงเรียนนานาชาติในไทย

กระทู้สนทนา
อยากปรึกษาผู้ที่เคยตัดสินใจระหว่างให้ลูกเรียนโรงเรียนนานาชาติในประเทศไทยกับไปเรียนโรงเรียนรัฐบาลในสิงคโปร์ค่ะ ลูกชายอายุ 9 ขวบ เป็นลูกครึ่งปัจจุบันเรียนในโรงเรียนนานาชาติในประเทศไทย ระบบอังกฤษ ซึงผลการเรียนของลูกก็ไม่ได้เด่นอะไร ออกจะประมาณมาตรฐานบ้าง ต่ำกว่ามาตรฐานบ้าง ในบางวิชา ซึ่งพอมานั่งๆคิดดูแล้ว ถ้าไม่ปลูกฝังด้านวิชาการกันเลย จะออกมาในรูปแบบไหน ทางบ้านไม่ใช่ครอบครัวที่มีฐานะในสังคมชั้นสูง เป็นครอบครัวปานกลาง ไม่ได้มีธุรกิจรองรับให้ลูกได้ทำในอนาคต เลยชักไม่แน่ใจว่าแม่พาเค้ามาถูกทางรึเปล่า พอได้ทำการศึกษาค้นคว้าดู พบกว่า การเรียนในโรงเรียนรัฐบาลที่สิงคโปร์ ดูวิชาการแน่น เรียนเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งตอบโจทย์ที่ลูกเป็นลูกครึ่ง แต่ทราบมาว่า ค่อนข้างจะซีเรียส เรียนแบบนั่งติวๆกัน เน้นแข็งแรงในด้านวิชาการ และสามารถขยายผลในอนาคตว่า ถ้าลูกมีความเด่นด้านใด จะสนับสนุนด้านนั้น และแว่วๆว่า กำลังจะเปลี่ยนการเรียนเป็นรูปแบบของฟินแลนด์ คือ มีความไม่ตึงเครียดเท่าเดิม ฟังดูดี ใจของแม่ก็เกิดความเอนเอียง ว่า จะพาลูกไปตั้งหน้าตั้งตาเรียนติวเตรียมสอบเข้าดีมั๊ย อีกใจนึงก็สับสนค่ะ ว่า ถ้าลูกไปไม่ไหว จะทำยังไง อนาคตของลูกให้เค้าเลือกเอง ใช่ค่ะ ( งดดราม่านะคะ ) แต่ถึงยังไง พ่อแม่ก็ต้องปูทางให้ก่อนอยู่ดีค่ะ

มีบ้านไหนที่มีประสบการณ์แบบนี้มั๊ยคะ มาแชร์กันค่ะ ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่