กล้องNikon D3 ในปี2020ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ?

ตอนนี้เจอกล้องNikon D3 ราคาราวๆ19,000กับชัตเตอร์7หมื่นต้นๆ อยากถามว่าในปี2020กล้องตัวนี้ยังน่าใช่ไหมครับ สภาพจากที่เห็นผมว่าโอเคเลยเเหละครับ เจ้าของคงใช้ถนอมมากๆ รบกวนช่วยตอบทีตรับขอบคุณครับ
ใส่โค้ด
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าฝีมือดี ยังไงก็ได้ภาพสวยนะครับ
D3 ได้เปรียบเรื่องความถึก ของกล้อง สร้างมาแบบเฉพาะสายลุยจริงๆ
แต่ก็ต้องยอมว่า sensor มันก็สู้กล้องที่ใหม่กว่าไม่ได้ แต่กล้องรุ่นเล็กใหม่กว่า ที่ราคาอาจใกล้เคียง
อาจได้ sensor ที่ดีกว่า แต่ body กล้องไม่ใหญ่ถึก เท่าแน่ๆ
ส่วนตัวหลังจากมี D2X แล้วก็คิดแล้วว่าตัวเองไม่ขอ probody แบบ double grip แล้วเพราะมันหนักใหญ่โต เกินไป
พกพาไม่สะดวก ขี้เกียจแบกมากๆ ส่วนตัว ผมเอา D800, D750, D810 อะไรพวกนี้ก่อน D3 แน่ๆ
แต่ตอนนี้ก็ใจแตก มี GFX100 ใช้ทีไร ก็นั่งทำปากขมุบขมิบ ว่า ทำไมมันใหญ่และหนักจังฟระ
จนไม่สะดวกที่จะหิ้วไปไหนๆ สบายๆแบบพวก D850  แล้วเลยได้ใช้ไม่บ่อยเท่าที่ควร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่