เล่าเรื่องนังไงให้สัมพันธ์กับจังหวะเพลงประกอบคะ

กระทู้คำถาม
ตามหัวเรื่องเลยค่ะ คือเรามีงานกลุ่มเป็นละครเวทีเล็กๆค่ะ แล้วอาจารย์จะกำหนดเพลงมาให้ ซึ่งเราค้องแต่เรื่องให้สัมพันธ์กับจัวหว่ะดนตรี(สัมพันธ์กับจังหว่ะในที่นี้คือ ถ้าเพลงมีจังหว่ะเศร้าก็จะแต่เรื่องเศร้าๆ ถ้ามีจังหว่ะสนุกสนานก็จะเป็นอีกเนื้อเรื่องค่ะ)

แต่ประเดนไม่ใช่แต่เรื่องค่ะ เราอยากทราบว่าเวลาเล่าออกมา ควรเล่าในช่วงยังไง เช่น ตอนช่วงที่ดนตรีดังขึ้นมาหรือว่า ตอนช่วงดนตรีเบา หรือการเว้นระยะห่างแต่ละประโยคในการพูดค่ะ

สอบถามผู้รู้ทีค่ะ💦
แสดงความคิดเห็น
Preview