อยากจะร้อง Mix tone ต้องทำยังไงครับ

ทุกวันนี้ใช้เสียง chest voice สลับ falsetto แต่เพลงที่ผมอยากร้องโน้ตมันสูงจนร้องไม่ไหวอ่ะครับ ผมเป็นคนชอบฟัง The Weeknd เพลงที่ชอบส่วนใหญ่ก็จะอยู่ช่วง โน้ต G4 ขึ้นไป ยกตัวอย่างพวกเพลง Wicked games หรือ The Hills(ท่อนฮุค) ผมใช้เสียง Chest tone ตลอด ถ้าเป็น falsetto มันก็จะบางจนไม่น่าฟังเลย 

เสียงพูดปกติ D#3
Chest tone  F#4 (อันนี้คือลิมิตของผมแล้ว)
Falsetto D5 

ต้องยังไงถึงร้องแบบแตะตัวโน้ต G4 ขึ้นไป แบบไม่ต้องใช้ falsetto หรอครับ เพราะผมชอบเสียงช่วงใบหน้าของ The Weeknd มาก แต่พยายามเท่าไหร่ก็ร้องไม่ได้ อยากได้คำแนะนำครับ หรือเทคนิคที่ใช้ในการร้อง Mix tone
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่