ใน Star Wars EP1 ฉากที่พวกสภาเจไดบอกว่าพวกซิธสาบสูญไป....ปี ภาษาต้นฉบับมันกี่ปีกันแน่ 100 หรือ 1000

อันนี้ผมเห็นในกระทู้ข้างล่างคุยกันเรื่อง ไฮท์รีพับลิค แล้วพูดกันเรื่องว่าในยุคนั้นไม่น่ามีซิธ เพราะเห็นว่าซิธหายสาบสูญไปเป็น1000ปี

ผมเลยอยากรู้ว่าตามต้นฉบับจริงๆหรือตามซับเจ้าของภาษาเลยเค้าเขียนไว้กี่ปี

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าผมจำผิดไหม แต่ทำไมเหมือนผมจำได้ว่าในพากย์ไทยจะพูดประมาณว่าพวกซิธสาบสูญไปประมาณ100กว่าปี

เพื่อนๆท่านใดมีข้อมูลที่ถูกต้องช่วยบอกเล่ากันหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่