ปัจจุบัน การบินไทย A330-300 (33R) มีให้บริการเส้นทางในประเทศบ้างไหมคะ?

สวัสดีค่ะทุกท่าน เนื่องจากช่วงนี้หนูกำลังศึกษาเรื่องสายการบินต่างๆ และสนใจการบินไทยเป็นพิเศษค่ะ
หนูเสิร์ชไปเสิร์ชมา เจอรีวิว Business Class แบบ Throne Seat บนเครื่อง A330-300 (33R) แล้วสนใจมากค่ะ
เลยอยากทราบว่า ณ ปัจจุบันนี้ ไฟลท์"ในประเทศ" มีรูทไหนให้บริการด้วยเครื่องแบบนี้บ้างไหมคะ?
ที่ถามไฟลท์ในประเทศก่อน เพราะเป็นตัวเลือกที่ใช้เงินน้อยที่สุดที่จะได้ลองนั่งแบบไม่ต้องคิดอะไรมากได้เลยค่ะ
แต่ถ้าไม่มีให้บริการในประเทศแล้วจริงๆ รบกวนแนะนำไฟลท์ระหว่างประเทศเผื่อไว้ก็ได้ค่ะ ถ้ามีโอกาสจะตามไปลอง

อีกเรื่องที่ใคร่ขอคำแนะนำจากทุกท่าน คือขั้นตอนการเลือกที่นั่ง Business Class ของการบินไทยค่ะ
หนูเข้าใจว่าสำหรับเที่ยวบินในประเทศ ณ ตอนนี้ ไม่สามารถเลือกที่นั่งทันทีหลังการจองได้
ต้องรอเลือกตอนทำ online checkin (24 ชม. ก่อนไฟลท์บิน) เท่านั้น
ซึ่งล่าสุดหนูเคยเข้าไปทำ online checkin แต่ก็ยังไม่สามารถเลือกได้ เพราะที่นั่งได้ล็อคไว้ให้แล้ว
ไม่มั่นใจว่าเป็นเพราะเดินทางในวันที่ 31 ธันวา (ซึ่งทั้งไฟลท์คงเต็มจนเปลี่ยนที่นั่งไม่ได้แล้ว) หรือเป็นเพราะไม่ให้เลือกตั้งแต่แรกกันแน่
หากท่านใดทราบ โปรดให้คำแนะนำหนูด้วยค่ะ ว่าจริงๆแล้วเรายังสามารถเลือกที่นั่ง Business Class (หากมีที่ว่าง) ได้อยู่ไหม
หากมีอะไรที่หนูเข้าใจผิด หรือดำเนินการพลาดไป รบกวนให้คำแนะนำที่ถูกต้องด้วยจะได้ไหมคะ?

ขอบพระคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่