สงสัยเกี่ยวกับวิวัฒนาการของปากนกค่ะ

คือหนูสงสัยเกี่ยวกับการปลายพันธุ์ของปากนกค่ะ สมมติว่าพ่อแม่นกปกติแต่ลูกเกิดการ mutation ทำให้ปากของลูกมีขนาดสั้นลง ขนาดปกติ แล้วก็ขนาดยาวมากขึ้น ลูกนกตัวที่ปากยาวจะมีโอกาสได้กินอาหารน้อยสุด รองลงมาคือสั้นลง แล้วปากที่ขนาดปกติจะกินอาหารได้มากสุดใช่มั้ยคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เพิ่มเติมนะคะ มันเป็นนกกินปลาอ่ะค่ะ พวกนก wading bird
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่