พรบ. ป้องกันและแก้ไขปัญหาการตั้งครรภ์ในวัยรุ่น พ.ศ.2559 บังคับ คนที่บรรลุนิติภาวะทำหมันได้ด้วยเหรอตรับ

เนื่องด้วย แฟนผมอายุ18ปีแต่จดทะเบียนสมรสเเล้ว
(ทางกฎหมายถือว่าบรรลุนิติภาวะ) แฟนผมคลอดลูก วันที่1 ม.ค. 63 ทาง รพ. บอกแฟนผมต้องทำหมัน (ฝังเข็มยาคุม)
เพราะยังไม่บรรลุนิติภาวะ ผมเลยแจ้ไปว่าผมกับแฟน จดทะเบียนสมรสกันแล้ว ซึ่งท่างกฎหมายถือว่าบรรลุนิติภาวะแล้ว แต่ทาง รพ. บอกว่าอายุยังไม่ถึง20ปี อย่างไงก็ต้องทำหมัน(คลุมกำเนิด) สรุป พรบ.นี้ จะเอาบรรลุนิติภาวะหรือเอาอายุเป็นเกณฑ์ครับ ผมกับแฟนอยากมีลูก2คน ชายคนหญิงคน ลูกผมเพิ่งออกเป็นชายครับกะว่าอีกซักปี อยากจะมีลูกชาย แต่กฎกหมาบดันบังคับซะก่อน
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่