ตารางแลกไมล์อัตราใหม่ของการบินไทย # 6 ยังทนอยู่ หรือ หนีไปทางไหนกันบ้างครับ

จากที่การบินไทยได้ปรับตารางแลกไมล์ใหม่ เมื่อปีที่แล้ว และได้มีการสนทนากันในห้องบลูฯเยอะพอสมควร

ผมก็เป็นสายที่เลือกไป แต่ก็มีหลายท่านยังให้ความเห็นว่ายังชอบ ROP จะด้วยเหตุผลที่รับได้กับไมล์ที่เพิ่มขึ้นแต่โควต้าเยอะขึ้น ฯลฯ

จากการสนทนา บางท่านอาจคิดว่าผมมาบ่น ROP แต่ยังแลกไมล์ ROP ตั้งเยอะทำไม  ( 5 ล้านไมล์ ) ทำไมไม่ไปแลกสายการบินอื่นละ ขอตอบว่าผมจำเป็นต้องแลกบิน ROP เพราะคะแนนส่วนนั้นอยู่ในบัตรเครดิตที่เปลี่ยนเป็น ROP ได้อย่างเดียว ซึ่งตอนนี้ผมก็ได้ยกเลกบัตรดังกล่าวไปเรียบร้อยแล้ว แต่คะแนนส่วนอื่นผมก็ได้ทำการแลกไปสายการบินอื่นจริงๆ หลังจากที่ได้สนทนากันเมื่อปีที่แล้วจนถึงวันนี้ ได้แลกตั๋วรางวัล Asia Miles ชั้นธุรกิจไปแล้ว 9 ที่นั่ง  บินแล้ว 5 รอบินอีก 4 ทั้งหมดเป็นทวีปอเมริกา ไม่ใช่ระยะใกล้ๆหรือภายในเอเชียเลย 

นอกจากแลกไปแล้ว 9 ที่นั่ง ต้นเดือนนี้ Asia Miles ยังมีโปรฯเมื่อแลกคะแนนจากบัตรเครดิตที่ร่วมรายการ จะได้รับ bonus อีก 10% ผมเลยเทคะแนนจากบัตร Citibank ไปอีก ล้านกว่าคะแนน ได้ราว 6 แสนไมล์ ส่วนคะแนนในบัตร Krungsri กับ UOB ยังรอความชัดเจนอยู่ว่าร่วมไหม

ก็มาแจ้งโปร 10% ด้วย ปล.อย่าลืมลงทะเบียนก่อนโอนคะแนนนะครับ และมาบอกว่า บ่นจริง ไปจริง ครับไม่ใช่พวกปากว่าตาขยิบ

ท่านอื่นๆยังทนอยู่  ROP หรือ หนีกันไปสายการบินไหนบ้างครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่