[CR] รีวิวและแนะนำสิ่งที่(ผมคิดว่า)คนไปเที่ยวเขาช้างเผือกควรรู้

นี่เป็นการเขียนครั้งแรกของผมนะครับผิดพลาดประการใดขอโทามาณที่นี้ด้วยนะครับ
เริ่มจากส่วนรีวิวก่อนนะครับ
ผมไปถึงวันที่30เที่ยงๆ ขึ้นเขาวันที่31 ลงวันที่ 1 ครับ
เรื่องวิว ผมให้คะแนนไม่ถูก แต่ตอบได้ว่าคุ้มกับความเหนื่อยรวมถึงเวลาแล้วก็เงินที่เสียไปครับ
**บางช่วงผมไม่ได้หยิบกล้องขึ้นมาถ่ายนะครับ เนื่องจากกล้องผมAuto Focusพังก็เลยขี้เกียจหยิบมาถ่าย**

ปล.ต้องโทรจองให้ได้ครับ ผมพยายามโทรมาสี่ปีแล้ว ก็เพิ่งได้นี่ล่ะครับ
จองได้แล้วก็ต้องส่งสำเนาบัตรปชช.ของทุกคนไปให้เจ้าหน้าที่ แล้ววันต่อมาเขาจะตอบกลับมาเองครับ ว่าจองสำเร็จแล้ว

เริ่มเลยก็คือผมขึ้นไปรายงานตัวที่อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิในวันก่อนที่จะขึ้นเขาครับแล้วก็กางเต็นท์จองที่ไว้ด้วยเลย
แนะนำให้ไปให้ถึงช่วงเที่ยงๆบ่ายๆครับ

แล้วก็ขึ้นไปที่หมู่บ้านอิต่องเพื่อหาข้าวเที่ยงกับเย็นกิน

บนนั้นของกินเยอะครับไม่อดแน่นอน
แล้วก็ตรงทางเข้าหมู่บ้านจะมีที่ๆคนเขาเขียนป้ายแล้วเอาไปแขวนกันครับ

แล้วก็เดินทางกลับไปพักผ่อนที่เต็นท์ครับ
เริ่มมาเช้าวันที่จะออกไปนะครับ ผมตื่นตี 5 มาเตรียมตัว อาบน้ำเก็บของจัดกระเป๋า บลาๆๆ

โดยตอนเช้าผมแนะนำให้ไปหาไรกินที่ตลาดนะครับเสร็จแล้วก็รายงานตัวในช่วงเวลา8:00-9:00
ผมแนะนำให้ไปถึงก่อนสัก5-10นาทีก็ได้ครับถ้ารู้ตำแหน่งที่ต้องไปแล้ว
ยิ่งขึ้นไปไวก็ยิ่งได้พักนานนะครับ

โดยจะแบ่งเป็น2จุด
จุดแรกสำหรับคนที่ต้องการใช้บริการลูกหาบ ให้ไปตรงหน้าวัด(มีวัดเดียว) จะมีศาลาอยู่ครับตามรูปเลย

ค่าใช้จ่ายจะอยู่ที่ประมาณ1500ต่อสามสิบกิโลสำหรับขาขึ้นและลงนะครับถ้าจำไม่ผิด(พอดีผมไม่ได้ใช้บริการ)

จุดที่สองสำหรับคนที่จะแบกของไปเอง
ให้ไปตรงแยกใกล้ๆกับเอี่ยวขวัญโฮมสเตย์
https://www.google.com/maps/place/%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%82%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B9%82%E0%B8%AE%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%A2%E0%B9%8C/@14.6789437,98.3694264,20z/data=!4m5!3m4!1s0x0:0xac79c977f135bc2d!8m2!3d14.679118!4d98.369306

โดยจะมีป้ายบอกเล็กๆตรงแยกว่าทางนี้ไปเขาช้างเผือก ตรงแถวๆนั้นจะมีเจ้าหน้าที่รออยู่ แต่ถ้าเราไปเร็วก็รอเจ้าหน้าที่ไปนะครับ
จากนี้เป็นการเดินขึ้นเขาแล้วครับ

ถ้าเจอป้ายนี้คืออีก7กม.ครับ(6กม.ถึงจุดกางเต็นท์)

ทางเดินก็ประมาณนี้ครับ ขึ้นบ้างลงบ้างจนมาเจอช่วงใกล้ถึงจุดกางเต็นท์
จะเริ่มเจอยอดเขาแล้ว นับที่ปวดขาก็ได้สองลูกครับ ช้างน้อยกับลูกช้าง(ชื่อยอดเขา)

ก็ปวดขาวนๆไปครับ

พอมาถึงจุดกางเต็นท์แล้วก็จะพักจนสามโมงครึ่ง เจ้าหน้าที่ถึงจะให้เราขึ้นบนเขาช้างเผือกครับจากจุดนี้อาจจะหวาดเสียวนิดนึง
แต่เจ้าหน้าที่กับลูกหาบประกบจุดอันตรายไว้แล้วครับ หายห่วงครับ หลังจากช่วงนี้แนะนำให้ปฏิบัติตามเจ้าหน้าที่อย่างเคร่งครัดนะครับ
กล้องนี่ถ้าจะถ่ายให้ยืนด้วยขาสองข้างไม่ใช้มือพยุงให้อยู่ก่อนแล้วค่อยหยิบกล้องมาถ่ายครับ จะเดินก็เก็บกล้องก่อนด้วยครับ
มีคนเคยหมุนหามุมเซลฟี่แล้วร่วงลงไปแล้วครับ โชคดีที่ไม่เสียชีวิตครับแต่บาดเจ็บหนักอยู่(ถ้าโชคไม่ดีก็ว่ากันไป)

สันคมมีใครปีนคล่องๆก็ชิวๆไปครับ

กลับมาแล้วก็อุ่นข้าวกินแล้วก็นอนตายเลยครับ แต่ก็ตื่นมา Countdown อยู่ ก็มีเจ้าหน้าที่ตะโกนด้วยครับ "สวัสดีปีใหม่คร้าบบบบ"
แล้วก็หมดแรงซ้อมตายต่อจนเช้าครับ

ตอนเช้าลูกหาบแนะนำมาว่าปีนขึ้นไปถ่ายรูปบนยอดลูกช้าง(ยอดก่อนลงมาลานกางเต็นท์)
จะได้วิวสวยมากๆเลย แต่ด้วยความเหนื่อยและไม่ได้เอาขากล้องมาก็เลยตีตกไปครับ =3= ค่อยไปใหม่ก็ได้

นอกจากวิวแล้วสิ่งที่ได้มาแล้วคุ้มที่สุดก็คือประสบการณ์ครับ แนะนำให้ผูกมิตรกับเพื่อนๆร่วมทางไปด้วยนะครับ สนุกๆ

เรื่อง เงินนี่ไม่แพงเลยครับผมไปนอนคืนนึงที่อุทยานแล้วเช้าวันต่อมาไปขึ้นเขาเลยรวมๆแล้วก็ 220x2 + 170 เท่านั้นครับ
ผมไม่ได้จ้างลูกหาบ ส่วนค่าอาหารการกินก็ไม่ได้แพงกว่าค่าครองชีพในกทม.เลยครับบนนั้น รวมๆค่ากินก็ตกมื้อละ100ได้ครับ
ชื่อสินค้า:   เขาช้างเผือก อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่