[Eurovision Magazine] เปิดตัวตัวแทนจอร์เจีย/ นอร์เวย์เปิดตัวเพลงชิงตัวแทนชุดแรก/ อิตาลีเปิดตัวศิลปินชิงซานเรโม่ & more

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 65 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2020)
วันที่ 12, 14 และ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2563
ณ เมืองร็อตเทอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์

วันที่ 7 มกราคม พ.ศ. 2563

เหลือเวลาอีก 126 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มแรก
เหลือเวลาอีก 128 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มสอง
เหลือเวลาอีก 130 วัน จะถึงรอบชิงชนะเลิศ

สวัสดีค่ะสาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน กลับมาพบกันอีกเช่นเคยนะคะ 
และขอสวัสดีปีใหม่อีกครั้งนะคะ แม้ว่าผ่านไปหลายวันแล้วก็ตาม
หลังจากกระทู้ครั้งที่แล้วก็ปาไปอาทิตย์กว่าๆ ก็มีข่าวคราวเกิดขึ้นมากมาย และเราต้องขออภัยที่ตั้งกระทู้ช้านะคะ
เพราะได้ใช้เครื่องใหม่ ยังไม่คุ้นชินเลยค่ะ จนตอนนี้ก็ยังไม่ชิน 
และกระทู้ในครั้งนี้เห็นอะไรแปลกใหม่ก็ไม่ต้องแปลกใจ เพราะตั้งจากเครื่องใหม่นี่แหล่ะ 

ในช่วงที่ผ่านมามา มีการเปิดตัวศิลปินตัวแทนต้อนรับปีใหม่ด้วย แต่จะเป็นประเทศอะไร มาติดตามกัน 
และนอกจากนี้มีข่าวคราวความเคลื่อนไหวในการคัดเลือกตัวแทนในช่วงที่ผ่านมามาให้อีพเดทกันอีกเช่นเคย

เรามาเริ่มข่าวแรกจากจอร์เจียที่เพิ่งเปิดตัวศิลปินตัวแทนเป็นประเทศล่าสุดค่ะ เล่นเปิดตัวในวันสิ้นปีต้อนรับปีใหม่เลยทีเดียว 
การคัดเลือกตัวแทนปีนี้ก็ยังใช้รายการจอร์เจียนไอดอลเหมือนปีที่แล้ว แต่ปีนี้จะคัดเฉพาะศิลปิน เพราะการคัดเลือกจะใช้การคัดเลือกภายในค่ะ
โดยผู้ที่ได้รับเลือกเป็นตัวแทนบ้านเขาปีนี้คือ Tornike Kipiani (ตอร์นิเค่ คิปิอานี่) ค่ะ 

© GPB

โดยเขาชนะคะแนนโหวตจากทางบ้านถึง 33.82% จากการแข่งรอบชิงฯ ที่มีผู้เข้าแข่งขัน 4 คนสุดท้าย เรามาดูผลงานชองเขาในวันนั้นกันค่ะ ในเพลง Love, Hate, Love ค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เห็นมามาดร็อคแบบนี้ ซึ่งเขามาแนวนี้ตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว ตั้งแต่ตอนเขาแข่งดิเอ๊กซ์แฟคเตอร์จอร์เจียในปี 2014 ซึ่งเขาได้แชมป์ปีนั้นไป และเขาอยู่ในทีมของแทมท่า ตัวแทนไซปรัสปีที่แล้ว (ซึ่งนางมาเป็นกรรมการทั้งในกรีซและจอร์เจียซึ่งเป็นบ้านเกิดของเธอด้วย)

© GPB

เรามาดูผลงานของเขาในดิเอ๊กซ์แฟคเตอร์กัน

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ในเวลาต่อมา แทมท่าได้ลงไอจีสตอรี่แสดงความยินดีลูกทีมของตัวเองที่ได้รับเลือกเป็นตัวแทนค่ะ

จากที่เราทราบมา ตอร์นิเค่เป็นแฟนยูโรวิชั่นมาตลอด และเขาได้ทำความฝันเป็นจริงด้วยการได้เป็นตัวแทนเนาะ แต่...เท่าที่สังเกตมาตั้งแต่ปีที่แล้ว จอร์เจียนไอดอล...แทนที่จะมีผู้เข้าแข่งขันหน้าใหม่ที่เป็นคนทางบ้าน มีแต่ศิลปินที่เป็นศิลปินอยู่แล้วและมาจากรายการอื่นมาแข่ง เหมือนตัดโอกาสมากกว่านะ เอาจริงๆกลับมาปัดฝุ่นรายการชิงตัวแทนก็ไม่เสียหายนะ แต่ทางช่อง GPB ควรคัดเพลงคุณภาพมาแข่งและจัดการระบบการคัดเลือกให้มีมาตรฐานก็น่าจะดีกว่านะ

ส่วนเพลงตัวแทน รอไปก่อนนะคะ ต้องติดตามกันต่อไปว่าจะออกมาแบบไหน เป็นแนวร็อคตามสายถนัดของเขาหรือเปล่า จะออกมาดีไหม คงไม่ใช่เพลงจิกกัดรัสเซียเหมือนปีที่แล้วนะ

อิงข่าวจาก ยูโรวิชั่น

ต่อไปมาดูข่าวคราวอื่นๆที่น่าสนใจกันค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่