แชร์ประสบการณ์ การมาสอบ ที่มหิดล ถ้าไม่เจอ…ผมคงไม่ติด

สวัสดีครับเพื่อนๆ ต้องบอกก่อนนะครับว่าผมเป็นเด็กต่างจังหวัดที่ขึ้นไปเรียนกรุงเทพ ที่วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ มหาวิทยาลัยมหิดล ผมต้องเล่าย้อนกลับไปตอน ม.6 ตอนนั้นเป็นช่วงที่กำลังหาที่เรียนพิเศษในวิชาทฤษฎีดนตรี และ โสตทักษะ และในที่สุดผมก็ได้สมัครเรียนที่โรงเรียนดนตรียามาฮา การสอบของวิทยาลัยดุริยางคศิลป์ มหิดล เค้ามีสอบทั้งหมด 3 วิชา คือวิชาทฤษฎีดนตรี  โสตทักษะ ซึ่ง TIME จะเป็นผู้จัดสอบ และ วิชาปฏิบัติดนตรี ทางวิทยาลัยดุริยางศิลปะเป็นผู้จัดสอบ แต่ที่โรงเรียนดนตรียามาฮามีสอนเพียง 2 วิชา คือวิชาทฤษฎีดนตรี และ วิชาปฏิบัติดนตรี ผมก็เรียนกับโรงเรียนดนตรียามาฮามาระยะนึง แล้วผมก็ตัดสินใจมาสอบที่ TIME ปรากฏว่าได้คะแนนน้อยมาก เพราะข้อสอบที่ออกกับเนื้อหาที่เรียนนั้นไม่ได้ครอบคลุมทั้งหมด หลังจากสอบเสร็จผมก็ลองถามเพื่อนที่สอบด้วยกัน(แต่ติวคนละที่) ว่าติวที่ไหน ติวกับใคร ผมก็ได้คำตอบมาว่าติวที่โรงเรียนดนตรีแห่งหนึ่งที่หน้า ม. มหิดล(ขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อนะครับ) และผมก็ลองค้นหาใน Google แล้วก็ได้ติดต่อไปทางโรงเรียน ปรากฏว่าที่โรงเรียนนั้นมีการติวทั้ง 3 วิชา และผมก็ได้ไปเรียนในช่วงปิดเทอม ผมเรียนเป็นเวลา 2 เดือนนิดๆ แต่ค่าใช้จ่ายในการเรียนค่อนข้างสูงนิดนึง (สำหรับเด็กต่างจังหวัดอย่างผมนะครับ) แต่ผมถือว่าคุ้มนะครับเพราะเรียนทุกวันตั้งแต่ 09.00 – 20.00 น. พอเรียนหมดคอร์สที่สมัครแล้วทางโรงเรียนก็ได้พาไปสอบ TIME (ช่วงที่ผมไปเรียนมันเป็นช่วงเรียนCamp ของโรงเรียนพอดี ทางโรงเรียนเลยพาไปสอบ) พอผมออกจากห้องสอบผมรู้สึกมั่นใจมากว่าครั้งนี้ต้องผ่านแน่นอน 100% เพราะเนื้อหาที่ติวนั้นตรงกับข้อสอบมากๆ และผมก็ได้สอบวิชาปฎิบัติดนตรีในวันถัดไป  และ 1เดือนถัดมา TIME และวิทยาลัยก็ประกาศผลสอบ ปรากฏว่าผมสอบผ่านครับ สอบผ่านทั้งวิชาทฤษฎีดนตรี โสตทักษะ และปฏิบัติดนตรี ในการติวเพียงแค่ 2 เดือนนิดๆ ผมบอกเลยว่าโรงเรียนติวที่นี้ติวได้ตรงจุดมากๆครับ และพี่ๆที่ติวให้ก็จบมาจากวิทยาลัยดุริยางคศิลป์โดยตรง ถือว่าการมาติวครั้งนี้และการขึ้นกรุงเทพครั้งแรกของผมนั้นคุ้มค่ามากๆเลยครับ ผมบอกเลยว่าถ้าผมไม่ได้โรงเรียนติวแห่งนี้ติวให้ผม ผมคงไม่ติดมหิดลครับ 
“ติวดนตรีหน้า ม มหิดล ติวจริงติดจริง” Google Search

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่