กล้องโพลารอยด์ Fujifilm รุ่น Instax mini 8 ถ่ายภาพแล้วออกมาเป็นสีดำทั้งแผ่น

ผมเป็นมือใหม่ที่ไม่เคยใช้กล้องจำพวกโพลารอยด์ แต่พอได้เห็นรีวิวเจ้าตัวนี้ผมเลยซื้อมาเพื่อลองใช้ดู แต่ผมติดปัญหาตรงที่ว่า เวลาถ่ายภาพฟิมล์ชอบเป็นเป็นสีดำทั้งแผ่นทั้ง ๆ ที่ผมก็ปรับโหมดตามที่กล้องแนะนำ ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมถึงเป็น แต่ผมก็ใช้งานตามปกติ ผมใส่ฟิมล์ที่รับ ISO 800 พอใส่ฟิมล์เสียมันก็ต้องถ่ายก่อนหนึ่งครั้งใช้ไหมครับ เพื่อที่จะได้ดึงแผ่นกันแสงจากฟิมล์ออก ถึงจะถ่ายได้ หลังจากที่ดึงแรกกันแสงออกแล้ว ผมถ่ายออกมาได้รูปภาพปกติแต่บ้างที่พอผมถ่ายรูปต่อมาบ้างที่ก็ดำทั้งแผ่น แต่บ้างที่ก็ปกติไม่ดำเลย ผมเลยสงสัยว่าการที่เราถ่ายภาพออกมาดำออาจจะอยู่ที่ระยะหรือป่าวแต่พอเข้าไปถ่ายใกล้ ๆ (ถ่ายในประมาณระยะไม่เกิน 0.25 เมตร)ภาพก็ยังออกมาดำ และอีกปัญหาคือ เวลาเราถ่ายรูปเสร็จเราก็จะปิดกล้องกันใช้ไหมครับเพื่อประหยัดแบตเตอร์รี่ แต่ฟิมล์ภาพในกล้องยังไม่หมดน่ะครับ แต่พอเปิดมาจะถ่ายรูปอีกทีรูปที่ออกมาใบแรกจะดำทั้งแผ่นตลอด แต่รูปที่ถ่ายใบที่สองต่อจากนั้นจะไม่มีปัญหาอะไรเลยผมเลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะอะไร หรือกล้องหลังจากที่ปิดไปแล้ว พอจะเปิดใช้ไหมต้องเสียฟิมล์ไปก่อนหนึ่งไปหรือป่าว หรือว่าถ้าเราในฟิมล์ตลับเติมไปแล้วต้องถ่ายให้ผมก่อนจะปิดเครื่องครับ

ปล.รบกวนกูรูผู้รู้มาช่วยแกข้อสงสัยผมหน่อยน่ะครับ เพราะตอนนี้เปลืองฟิมล์เสียไปหลายใบ กะว่าจะซื้อมาเพื่อเก็บผู้ไว้เป็นความทรงจำแบบ คูล ๆ แต่ตอนนี้เสียฟิมล์ไปแบบที่ว่าซื้อมา 20 ฟิมล์ได้รูปแค่ 10 ฟิมล์เองครับ 

ขอขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นน่ะครับ เพี้ยนสวัสดี
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่