เพิ่งไปวิปัสสนาโกเอ็นก้ามาอีกรอบ สมาธิชนิดนี้เรียกว่าอุปจารสมาธิหรือเปล่าครับ

คือการปฏิบัติของโกเอ็นก้าคือการสำรวจร่างกายแต่ละส่วนใช่ไหมครับ

มันจะมีบางส่วนที่มืดบอด เหมือนไม่มีความรู้สึก

แต่พอเช้าสมาธิไปในระดับหนึ่ง มันจะเหมือนมีกระแสพลังงานบางอย่างทำให้เข้าไปสำรวจในจุดที่ไม่มีความรู้สึกได้

จะต้องกลั้นหายใจเป็นช่วง ๆ เพื่อจะควบคุมกระแสพลังงานนี้

โดยขณะอยู่ในสภาวะนี้ จะไม่มีความรู้สึกเจ็บขออะไรเลย ต้องออกมาจากสมาธิก่อนถึงเจ็บ

แบบนี้เรียกว่าอุปจารสมาธิหรือเปล่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่