ต่อเน็ตที่หอแบบ PPPoE บนเราเตอร์ สามารถตั้งค่าให้ใช้ VPN จากเราเตอร์ได้เลยไหมครับ

ปัญหาคือผมต้องการ delicated ip ไว้ใช้สำหรับเรียกเครื่องอื่นๆ ในวงแลนที่หอ ซึ่งอยู่หอไม่สามารถทำ forward port หรือขอ fix ip ได้ (ตามที่เข้าใจ) โดยปกติเน็ตหอต้องทำการล็อกอินก่อนใช้ ก็เลยตั้ง PPPoE เอาไว้

จึงนึกถึงบริการ VPN ที่มี delicated ip แล้วจะเชื่อมต่อผ่าน PPTP บนเราเตอร์ แต่ทีนี้ที่เราเตอร์ให้เลือกได้แค่อย่างเดียว ว่าจะ PPPoE หรือ PPTP ทำให้ไม่สามารถติดตั้ง VPN ลงไปได้

ไม่ทราบว่าถ้าใช้เราเตอร์ซ้อนกันสองตัว จะสามารถทำได้ไหมครับ หรือมีวิธีอื่นๆ ยังไงอีกบ้าง

ขอบคุณครับ

เราเตอร์เป็น Dlink DIR-605L ตัวเดียวเลยครับตอนนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่