สามารถทราบว่าอยู่ในประเภทไหน ก่อนวันเกณฑ์ทหารได้หรือไม่?

ผมเป็นโรคกล้ามเนื้อสะโพกทับเส้นประสาท (อาการคล้ายๆหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท) เป็นมา5ปีแล้ว และยังคงเป็นอยู่ต้องทำกายภาพอย่างต่อเนื่อง ผมได้ไปพบแพทย์ที่ รพ.พระมงกุฎ หมอบอกว่าโรคที่ผมเป็นไม่อยู่ในเกณฑ์ได้รับยกเว้น(ประเภท4) ต้องให้แพทย์ประจำหน่วยในวันนั้นเป็นผู้ตัดสินว่าอยู่ในประเภทที่ 2 หรือไม่(แต่ได้ใบรับรองแพทย์มาว่าเป็นจริง). ผมมีความตั้งใจว่าถ้าไม่ได้ปนะเภทที่ 2 ก็อยากจะสมัครเพราะจะได้อยู่ใกล้บ้าน แต่เนื่องจากในวันเกณฑ์ทหารในการตรวจว่าอยู่ในประเภทไหนใช้เวลาค่อนข้างนาน อาจทำให้จำนวนรับสมัครค่ายในจังหวัดผมเต็ม (เวลาทับซ้อนกัน) ผมจึงอยากทราบว่า ผมสามารถไปหาแพทย์ประจำหน่วยก่อนวันเกณฑ์ เพื่อไปสอบถามได้หรือไม่ว่าอาการนี้ได้รับการยกเว้นไหม ขอบคุณครับ ปล.ผมจบปริญญาตรี ถ้าสมัครคง6เดือน แต่ก็ไม่อยากเสียหน้าที่การงาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่