เรียนจบเอก ญี่ปุ่น หางานยากไหมครับ

พอดีผมกำลังจะเข้า มหาวิทยาลัย กะว่าจะเรียนมนุษย์ศาสตร์เอกญี่ปุ่นเพราะค่อนข้างชอบญี่ปุ่น แต่ก็กลัวว่าจะหางานยากกว่าภาษาอังกฤษ ลังเลว่าจะเอาเอกอะไรดี ภาษาญี่ปุ่นพอมีพื้นฐานส่วนอังกฤษก็ถูๆไถๆ (อ่านออกแปลได้บ้าง แต่ไม่รู้คือแกรมม่าตอนพูดก็จะผิดๆถูกๆ)
เเล้วผมก็ลังเลว่าจะมหาวิทยาลัยไหนดี รังสิต กับ กรุงเทพ

ด้าน ม. รังสิต มีเอกญี่ปุ่น กลัวจบมาหางานยากกว่าจบเอกอิ้ง แล้วก็อยู่ไกลพอควรคงจะต้องอยู่หอ

ด้าน ม. กรุงฯ ไม่มีเอกญี่ปุ่นมีเป็นวิชาโท ที่นี่คิดว่าจะเรียนเอกอิ้งโทญี่ปุ่น แต่ผมก็ไม่ทีแพชชั่นด้านอังกฤษสักเท่าไหร่ กลัวว่าเรียนไปจะไม่สุดสักภาษา

พี่ๆ ที่มีประสบการ ช่วยแนะนำผมทีครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่