แจ้งรื้อถอนอาคาร (บ้าน) ไปแล้ว ... แต่เปลี่ยนใจ ไม่รื้อถอน ต้องทำยังไงบ้างครับ ?

ขอถามคนมีประสบการณ์ด้วยครับ

บ้านหลังที่ผมอยู่อาศัย ณ ตอนนี้ ...  ตอนแรก ผมคิดจะทุบทิ้ง และสร้างอพาร์ทเม้น
จึงได้ยื่นแบบก่อสร้างอาคารใหม่ (อพาร์ทเม้น)  ที่สำนักโยธา ที่เขตที่บ้าน จนแบบผ่านเรียบร้อย ทางโยธา ก็ใจดี ทำเรื่อง รื้อถอนอาคารให้ด้วยเลย
แต่หลังจากนั้น มีเหตุให้โครงการผมล่มไปก่อน  ทำให้ไม่ได้สร้างอพาร์ทเม้นแล้ว  แล้วยังต้องอยู่อาศัยที่บ้านหลังเดิม

ใบอนุญาตก่อสร้างอพาร์ทเม้น ก็หมดอายุไปแล้ว (โดยไม่ได้สร้าง)  // ใบขออนุญาตรื้อถอนบ้าน ก็หมดอายุไปแล้ว  (โดยไม่ได้ทุบ บ้านยังอยู่ดี)

สรุปคือ ผมแจ้งรื้อถอนไป ... แต่ไม่ได้รื้อถอน และยังอยู่อาศัยที่บ้านหลังนี้
วันนึง มี จดหมาย จากเขต ส่งมาหาผม แจ้งว่ามีการแจ้งรื้อถอน แต่ยังไม่ไปทำเรื่องจำหน่ายทะเบียนบ้านออก ให้ไปพบเจ้าหน้าที่ทะเบียน 
เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ถ้าตัวบ้านยังอยู่ดี ไม่ได้ทุบ จะจำหน่ายทะเบียนไม่ได้   ** ตอนนั้นผมยังคิดว่า ยังจะได้สร้างตึกอยู่ **
เจ้าหน้าที่เลยบอกว่า ไว้ทุบบ้านเสร็จแล้ว ค่อยมาแจ้งจำหน่ายทะเบียนจริงๆ  แต่สุดท้าย ไม่ได้สร้าง และไม่ได้ทุบบ้านเดิมแล้ว 

ผมกลัวจะถูกยกเลิกทะเบียนบ้านเดิม และถูกตีเป็นที่ว่างเปล่า
ผมยังต้องอยู่บ้านนี้ต่อ และอยากใช้ทะเบียนบ้านเดิม  แบบนี้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ตอนถามเจ้าหน้าที่ เค้าก็ไม่แน่ใจ ให้ไปคุยกับ โยธา โยธาก็ดูงงๆ เหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่