สอบถามการเดินทางไปดอยสุเทพ กับบ้านม้งดอยปุย

ก่อนหน้านั้น จะไปถึงเชียงใหม่วันที่ 28 แล้วเช่ารถขับเป็น Honda city ไปกัน 3 คน กะว่าจะขับไปแม่ฮ่องสอน แล้วจะกลับมาถึงเชียงใหม่อีกทีในช่วง 31 ธ.ค.ช่างบ่าย

มีแพลนจะไปเที่ยวพระธาตุดอยสุเทพ กับบ้านม้งดอยปุย ในวันที่ 1 ม.ค. 63 พอดี มีเวลาตั้งแต่ 9.00 น. - 15.00 น. (เครื่องออก 17.30 น.) ไม่รู้ว่าจะเลือกการเดินทางแบบไหนดีครับบ

1. ขับรถขึ้นไปวัดพระธาตุดอยสุเทพ และบ้านม้งดอยปุยเองเลย
2. ขับไปจอดที่หน้าสวนสัตว์เชียงใหม่ แล้วต่อรถแดงขึ้นไปเที่ยวทั้งสองที่
3. ขับไปพระธาตุดอยสุเทพ แล้วต่อรถแดงไปบ้านม้งดอยปุย

- ถ้าเลือกทางเลือก 2 เราใช้วิธีเหมารถ ให้จอดคอยเรา หรือว่ามีรถแดงอยู่ที่วิน ออกอยู่เรื่อยๆ อยู่แล้วครับ
- ถ้าเลือกทางเลือก 3 ที่วัดพระธาตุดอยสุเทพ จะมีที่จอดรถเยอะมั้ยครับ และจะมีวินรถแดงออกบ่อยมั้ยครับ

ที่สอบถามเพราะ เห็นว่าเป็นช่วงวันปีใหม่พอดี เลยไม่แน่ใจสภาพการจราจรในวันนั้น ว่าจะคับคั่งแค่ไหน
โดยส่วนตัวเคยไปดอยสุเทพครั้งหนึ่ง เมื่อเกือบ 10 ปีก่อน แต่ครั้งนั้นไปโดยรถตู้ แต่ยังไม่เคยไปบ้านม้งดอยปุย ไม่ทราบว่าถนนหนทาง ถ้าขับรถเก๋ง honda city จะไปได้มั้ยครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3

อันนี้กำหนดการจราจรปีนี้นะครับ วางแผนขึ้นลงดีๆเพราะต่อเครื่องบินด้วย สำหรับรถขึ้นดอยสุเทพยังไม่น่ามีปัญหาถนนเป็นสามเลนและที่จอดรถเยอะพอประมาณ แต่ต่อขึ้นดอยปุยถนนแคบสองเลนไม่มีไหล่ทางและที่จอดมีจำกัด ส่วนตัวถ้าไปแค่ซื้อของฝากผมว่าแถวหน้าวัดกับลานจอดรถก็มีคล้ายๆกันนั่นแหล่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่