ไฟล์รูปในมือถือ(ความจำเครื่อง)หาย หลังจากเปลี่ยน Sd card มีวิธีแก้ไขไหมครับ?

กระทู้คำถาม
เป็นSd card ที่ใช้กับมือถือ Wiko Ufeel ครับ ตัวเก่ามีความจุ 16 gb รู้สึกไม่ค่อยพอต่อการใช้งาน เพราะรูปถ่ายเริ่มเยอะขึ้น พยายามลบทึ่ไม่ไดัใช้ออกก็ยังเหลือค่อนข้างเยอะอยู่ดี เลยหาซื้อ ความจุ 32 gb มาแทน ก่อนเปลี่ยนก็ back up ข้อมูลในการ์ดตัวเก่าไว้บนคอมฯ แล้วค่อยถอดเปลี่ยน แต่พอเปลี่ยนเสร็จ Restore ข้อมูลลงบนการ์ดตัวใหม่เสร็จแล้ว ถึงได้สังเกตเห็นว่า ความจำภายในตัวเครื่อง(บนมือถือ)มีเยอะขึ้น เพิ่มขึ้นมาจากเดิม 4-5 gb ได้ พอเปิดดูถึงได้รู้ว่า ไฟล์รูปภาพกับไฟล์พวกหนัง พวกซีรี่ย์ที่โหลดไว้ดู หายไปเลย โดยเฉพาะไฟล์รูปใน Date camera ทึ่เป็นเหตุการณ์สำคัญๆก็หายไปด้วย งงเหมือนกันครับ ไม่ได้ยุ่งอะไรกับความจำในตัวเครื่องเลย ไฟล์ข้อมูลบางส่วน (ทะลึ่ง) หายไปด้วยได้ไง? พอจะมีวิธีกู้ไหมครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่