มือใหม่อยากเลี้ยงไม้น้ำครับ

สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมเลี้ยงปลา คาร์ดินัล  มิกกี้เมาส์  แพะจูลี่  ออตโต้  ซิวหัวขวาน ม้าลายชมพู อยู่
จัดตู้แบบรองพื้นด้วยกรวดแม่น้ำ แล้วตกแต่งหินก้อนใหญ่ 2 ก้อน และเอาอนูเบียสพันก้อนหินไว้
มีแต่กรองบน กับ ออกซิเจน เท่านั้น ครับ

พอดีอยากจะจัดตู้ใหม่ อยากลงไม้น้ำเยอะหน่อย  เลยมีคำถามมารบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำทีครับ

1.เลี้ยงไม้น้ำ และ เลี้ยงปลาด้วย จำเป็นต้องใช้ออกซิเจนด้วยไหมครับ
2.ถ้าเลี้ยงไม้น้ำ แต่เราไม่ได้ต่อคาร์บอน จะเป็นอะไรไหมครับ ไม้น้ำจะตายไหม
3.ไม้น้ำแบบไหนที่อึดๆมั่งครับ (ตอนนี้เลี้ยงแต่อนูเบียสอยู่ครับ อยากเลี้ยงพันธุ์อื่นเพิ่ม)
4.ไม้น้ำแย่งออกซิเจนปลาด้วยรึป่าว (มือใหม่ครับ)
5.ดินปลูกไม้น้ำควรใช้แบบไหนดีครับ
6.แล้วไฟใช้แบบไหนครับ จำเป็นต้องเปิดตลอด 24 ชม.ไหม

ปล.ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่