เพื่อนตกงานเพราะน้ำหนักเยอะเกินไป

เรามีเพื่อนสนิทคนนึงเป็นคนค่อนข้างอ้วน ไม่แน่ใจว่าน้ำหนักเท่าไรแต่ส่วนสูงน่าจะไม่เกิน 160 ค่ะเพราะเพื่อนกับเราสูงไล่ๆกันเลย คือตั้งแต่เดือนสิงหาคมเพื่อนเราตกงานแบบไม่มีที่ไหนเรียกสัมภาษณ์เลยค่ะ เพื่อนเราไปสมัครไว้หลายที่มากๆ วันที่เราหยุดงานเราก็ขับรถพาเพื่อนไปสมัครสี่ห้าที่ได้อยู่ค่ะแต่ก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะเรียกเลย เพื่อนเราเครียดมากร้องไห้กับเราบ่อยมาก คือเพื่อนเราเป็นคนขยันนะคะถึงจะอ้วนแต่ก็ดูคล่องตัวกว่าเราที่ตัวเล็กกว่าอีกค่ะเป็นคนกระตือรือร้นคนนึงเลยแต่ไม่ว่าจะไปสมัครที่ไหนทุกที่ล้วนมีชุดยูนิฟอร์มซึ่งไม่มีไซส์ที่เพื่อนเราสามารถใส่ได้เลย หลายที่ที่บอกว่าอยากรับเพื่อนเรามากๆแต่ก็ติดตรงที่ไม่มีชุดยูนิฟอร์มไม่มีไซส์ใหญ่พอสำหรับให้เพื่อนเราใส่ ตอนที่โดนปฏิเสธแบบนี้เพื่อนเราเข้าใจนะคะแต่ตอนที่เราหันไปมองเพื่อนเรามองออกว่าเพื่อนคิดมากเสียใจ เพื่อนเราก็พยายามคุมอาหารและออกกำลังกายมาเรื่อยๆเลยค่ะแต่ในระหว่างนี้ก็ต้องทำงานเพราะเพื่อนเราก็ต้องใช้เงินจ่ายค่าน้ำค่าไฟค่าห้อง ถ้าไม่โดนปฏิเสธว่ายูนิฟอร์มใส่ไม่ได้ก็จะบอกว่าแล้วจะติดต่อกลับไปนะคะแต่ส่วนใหญ่ก็หายไปเลย อย่างวันนี้พาไปสมัครตามในห้างก็ไม่มีวี่แววว่าจะได้เลยค่ะ ใครพอจะมีคำแนะนำบ้างมั้ยคะเผื่อเราจะได้เอาไปบอกต่อเพื่อน เพื่อนจะได้ไม่คิดมากไม่กังวลค่ะ เราคอยบอกเพื่อนตลอดว่าวันนี้ไม่ได้พรุ่งนี้ต้องได้สักงานสิ แต่ก็หากันมาจนแล้วจนเล่าก็ยังไม่ได้เลยค่ะ ช่วงนี้เราก็ไม่ค่อยว่างพาเพื่อนไปหางานแล้วด้วยจริงๆเพื่อนก็ไม่ได้ร้องขอให้พาไปนะคะแต่เราเห็นเพื่อนออกไปหางานเกือบทุกวันก็แอบสงสารค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่