ช่วยบอกทีค่ะว่านี่ต้นอะไร??? (หนูกลัวมันตาย)

คือว่า เมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้วพึ่งซื้อเจ้าต้นนี้มา เห็นว่ามันน่ารักดี

แล้วลืมถามชื่อต้นไม้มาจากคนขายค่ะ แต่ถามเค้าว่าต้องเลี้ยงยังไงเค้าบอกมาว่าไม่ต้องดูแลมากแค่รดน้ำวันละครั้งหรือสองวันครั้งก็พอ ไม่ต้องให้รากแฉะ เราก็ทำตามที่คนขายบอกค่ะ รดน้ำวันละครั้งพยายามไม่ให้แฉะเกิน แอบยกออกมารับแดดเบาๆหน้าบ้านตอนเย็นค่ะ แต่วันนี้สังเกตเห็นว่าใบข้างล่างมันออกเหลืองๆ

เลยกลัวว่ามันจะเป็นอะไรรึป่าว หรือว่าเป็นธรรมชาติของมันอย่างงี้อยู่แล้ว จะหาข้อมูลก็ไม่รู้จะพิมพ์ว่าอะไร เพราะไม่รู้ชื่อ

ขอความกรุณาจากผู้รู้ด้วยค่ะ

- ช่วยบอกทีว่านี่ต้นอะไร?

- แนะนำหน่อยค่ะว่าควรเลี้ยงมันยังไง

ก่อนหน้านี้เราเลี้ยงต้นอะไรก็ตายหมด อยากเลี้ยงต้นนี้ให้รอดจริงๆ ร้องไห้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ต้นนี้มีชื่อเรียกหลายชื่อเลยค่ะ
เช่น​  ต้นเกล็ดปลาหมอ​  ต้นเกล็ดปลาช่อน​  ต้นเกล็ดปลา​  ต้นม่านสายไหม

ต้นนี้ชอบแดดจัด​และน้ำเยอะนะคะ​  แล้วก็ไม่น่าจะจัดเป็นพวกพืชอวบน้ำ​  

ถ้าจะจัดเป็นต้นไม้สำหรับแขวน​ น่าจะดีกว่าค่ะ​  เพราะถ้าเลี้ยงไปเรื่อยๆ​ มันจะแตกกิ่งและเลื้อยยาวลงมาเรื่ิอยๆ​เลยค่ะ​

สำหรับต้นที่ปลูกอยู่นะคะ​  ขอแนะนำให้เปลี่ยนกระถาง​ปลูก​  เป็นขนาดใหญ่กว่านี้มากๆ​ โดยด่วนค่ะ​เพราะ​  เลี้ยงง่ายโตเร็วมากค่ะ​

แล้วถ้ามีที่แขวนก็ปลูกแบบกระถางแขวน​ หรือปลูกใส่กระถางวางไว้ริมรั้ว​ ระเบียง​ก็ได้ค่ะ​  ต้นเค้าจะทิ้งตัวลงมาสวยงามมากค่ะ​  คล้ายๆ​พวกต้นเดฟ​

แต่ต้นนี้จะไม่เหนียวนะคะ​  จะหักง่ายมากค่ะ​  แล้วใบก็จะ​มีกลิ่นฉุนนิดหน่อยด้วยค่ะ

แล้วก็ดินที่ปลูกก็เป็นดินถุงก้ามปู​หรือธรรมดาก็ได้ค่ะ​    ไม่ต้องโรยกรวดนะคะ  แล้วเวลาที่แตกยอด​แตกต้นขึ้นมา​   ก็ตัดออกมาแล้วปักลงดินชุ่มๆ​ได้เลยค่ะ​  

ต้นที่บ้านค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่