เรื่องจอเบิร์นของ OLED ขอความกระจ่าง

เนื่องจากอ่านในเว็ปและที่ต่างๆรวมทั้งยูทูปทั้งไทยและต่างชาติ ก็ยังไม่เคลียร์เรื่องจอเบิร์น รู้แค่วิธีถนอมให้โอกาสเกิดเบิร์นน้อยลง และยังไม่เคลียร์ข้อสงสัยเลยสรุปข้อสงสัยง่ายๆเป็นสองข้อ

1. ใครเคยมีประสบการณ์จอมือถือเบิร์นและใช้นานแล้วแต่ยังไม่เบิร์นบ้างครับ นานกี่ปี ดูแลยังไงบ้าง

2.การที่จะรู้วิธีดูแล คงต้องรู้สาเหตุที่ทำเกิดจอเบิร์นก่อนใช่ไหมครับ ได้ข้อมูลมาว่า ภาพบนจอค้างที่เดิมนานๆ จะทำให้พิกเซลเสื่อม และเกิดการเบิร์นของ
พื้นที่แสดงภาพนั้นๆ ควรสับเปลี่ยน ไปแถบอื่นบ้าง สับเปลี่ยนนี่คือ เปลี่ยนวินึงแล้วกลับมาเหมือนเดิมได้เลยรึเปล่าครับ(ส่วนตัวคิดวว่าไม่ได้) แล้วเห็นว่าเกี่ยว
กับแสงบนจอด้วย ถ้าแสงมากยิ่งเบิร์นเร็ว งั้นขอเคลียร์ๆเลยคือ ถ้าใช้แบบแสงจอต่ำๆ + ไม่แสดงภาพค้างอยู่ที่เดิมเป็นเวลานานๆเลย จอจะไม่มีวันเบิร์นถูกปะ
ครับ เห็นว่าเกี่ยวกับความร้อนของจอด้วย ถ้าจอเย็นๆตลอด ก็จะทำให้เกิดการเบิร์นยากด้วยใช่ไหมครับ เพราะตามชื่อคือ burn คือไหม้ ซึ่งน่าจะเพราะ
พิกเซลร้อนจนไหม้จนเสื่อม จอเลยเกิดเงา

สรุปของข้อ2คือ ขอสาเหตุการเกิดจอเบิร์น และ เป็นไปได้มั้ย ถ้าจะดูแลให้ไม่เกิดการเบิร์นเลย

เพี้ยนหืม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่