เรียนไหวแต่ค่าเทอมแพงช่วยหาทางออกหน่อย

คือผมลงทะเบียนทุกเทอมและครบวิชาผลที่ตามมาคือค่าเทอม เทอมละ๒หมื่นกว่าซึ้งเทอมที่แล้วจ่ายช้าก็เลยต้องจ่ายค่าปร้บด้วยแต่เทอมนี้จะจ่ายค่าเทอมอีกหรือเปล่าผู้ปกครองบอกว่าย้ายคณะไปเรียนสาขาที่ค่าเทอมถูกที่สุดแต่การยื่นเรื่องขอย้ายคณะไม่ทันจะยื่นเรื่องย้ายคณะต้องเมษาปีหน้าเลยไม่รู้ทำยังไงดี นี้จะเปิดเทอม๗ม.ค.ปีหน้าแล้วนะก็ไม่รู้ว่าถ้าไม่จ่ายค่าเทอมเราจะเสียโอกาสทางการเรียนไหมเพราะผมจบ กศน.เรียน๔ปี เว้นจากการเรียนมา๑ปี(ชอบให้ลูกสอบติดแล้วทำให้ตัวเองเครียดกดดันตอนแรกสอบที่ มรภ.สมเด็จเจ้าพระยาสอบข้อเขียนติดแต่สอบสัมภาษณ์ไม่ติดแต่สอบมหาวิทยาลัยมหามกุฏสอบไม่ติดแต่ผปค.ยังจะแก้ตัวอีกในเมื่อสอบไม่ติดไม่มีทางเลือกอื่นแล้วหรอ)ก็ไปสมัครมหาวิทยาลัยย่านหนองแขมพอได้ที่เรียนเลือกคณะที่ใช้แต่มีปัญหาเรื่องค่าเทอมจะย้ายที่เรียนค่าเทอมไม่ใช้ถูกเลยนะแพงมากและต้องเรียนใกล้บ้านด้วยช่วยคิดหาทางออกเพื่อได้เรียน..เรียนจบแล้วมีงานทำหน่อยครับ เวลาผมเรียนสั้นมาก...พอจะสมัครงานก็บอกว่าคุณสมบัติครบหรือวุฒิกับจริยธรรมความประพฤติจะรับไหม? คหสต.👩‍👦ชอบพูดแต่ไม่แนะแนวแต่ไปพูดว่าอยู่บ้าน "วิทยาลัยนี้มีเด็กตีกัน" แต่เวลาพูดสาธารณะพูดกับคนอื่นบอกว่า "อยากจะให้ลูกเรียนวิทยาลัย" คห.คิดว่าเหมาะกับคำพูดแรกไหมถ้าผปค.พูดแบบทำให้เสียหายเขาไม่รับเพราะชอบไปพูดอย่างที่กล่าวมานี้ ในฐานะเราไม่ควรจะพูดในทางเสียหายควรพูดดีให้มีที่เรียนหน่อย กลับมาที่ประเด็นต่อและต้องเรียนจบ กศน.ก็ให้แนะแนวแต่ที่บ้านชอบพูดแบบไปพาดพิงที่กศน.แนะแนวให้พอไปพูดแบบนี้ไม่มีที่เรียนเลย จะแก้ปัญหาทางออกอย่างไรดี ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่