เปลี่ยนคาปาเครื่องซักผ้าถังปั่นแห้งแล้วมอเตอร์เกือบไหม้

พอดีเปลี่ยนคาปาถังปั่นแห้งเครื่องซักผ้าครับ
ของเดิมอยู่ที่ 7uf ซื้ออันใหม่มาเปลี่ยนค่าอยู่ที่ 8uf เครื่องปั่นแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดแต่พอปั่นได้ถังที่สามควันมอเตอร์ปั่นแห้งนี่เต็มเลยครับเกือบไหม้ อยากทราบว่าค่าที่เปลี่ยนไปเพียงเลขตัวเดียวนี่สามารถทำให้มอเตอร์ไหม้ได้เลยใช่ไหมครับ ทางที่ดีควรจะใช้คาปาค่าเท่าเดิมถึงจะถูกต้องใช่ไหมครับ

ส่วนสาเหตุที่ซื้อคาปาตัวใหม่ค่าเยอะกว่าเดิมเพราะที่ร้านไม่มีตัว 7uf ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่