แมวกินข้าวทีไรอ้วกและท้องเสียทุกทีเลยค่ะน้องเป็นไรหรอคะ

คือตอนนี้ จขกท เลี้ยงแมวอายุ 4 เดือนค่ะ จขกท ให้น้องกินอาหารเม็ดยี่ห้อนึงอยู่ค่ะน้องไม่อ้วกไม่ท้องเสียเลยค่ะร่างกายน้องแข็งแรงดีมาก แต่ก็มีบางวันที่ จขกท เอาข้าวคลุกปลาทูให้กิน น้องจะอ้วกแล้วก็ท้องเสียค่ะ ซึ่งตอนนี้ จขกท เลิกให้น้องกินข้าวแล้วค่ะแต่ก็ยังอยากจะทราบว่าเกิดอะไรขึ้นกับน้องหรอคะ 
ปล.มันอาจจะเกี่ยวกับการที่น้องไม่ได้ดื่มนมแม่รึเปล่าคะเพราะ จขกท รับน้องมาตอนที่น้องอายุ  3 เดือนค่ะ 

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
น้องน่าจะยังปรับตัวไม่ได้ค่ะ
ที่บ้านเคยเปลี่ยนจากโรลยอล คานิล มาเป็น เพียวริน่าวัน ก็ท้องเสียค่ะ
แต่ถ้าเปลี่ยนมาเป็นข้าวคลุกปลาทูแล้วท้องเสีย แสดงว่าน้องแมว คงปรับตัวไม่ทัน บวกกับยังเล็กภูมิต้านทานน้อย
ควรให้อาหารเดิมที่น้องเคยทานได้ไม่ท้องเสียไปก่อนค่ะ อย่าพึ่งให้ข้าวคลุกทู
ส่วนอาการท้องเสีย หากนานเกิน 3 วันยังไม่หาย รีบพาไปหาหมอเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่