ขอความเห็นประกอบการตัดสินใจซื้อกล้องหน่อยค่ะ

จะซื้อกล้องตัวใหม่ค่ะ แต่ลังเลระหว่าง Nikon D7500 กับ D5300 ด้วยเรื่องของน้ำหนักค่ะ
กล้องตัวเดิมที่ใช้อยู่ คือ D3200 ค่อนข้างชินกับน้ำหนักตัวนี้ เพราะใช้มาหลายปี 
เพราะงั้น ตอนที่ลองใช้ D7500 จึงรู้สึกว่าหนักมาก ยกมือเดียวนี่มือสั่นนิดๆ เลยค่ะ
อีกตัวนึงที่ลองใช้แล้วคือ D5600 รู้สึกว่าจับไม่ถนัดมือ เล็ก และเบามาก (เล็กและเบากว่า D3200 อีกค่ะ)
ส่วนตัวไม่เคยลองจับ D5300 เลย แต่เห็นหลายคนบอกว่าจับถนัดมือกว่า D5500 และ D5600

เลยชั่งใจว่า ถ้าจะเลือกกล้องที่เราเอาไปเที่ยวกับเราได้ทุกที่ ควรจะเลือกตัวไหนดีคะ
มีหลายคนบอกว่า ใช้ๆ ไปเดี๋ยวก็ชิน เราจะชินกับน้ำหนักมากๆ ได้จริงมั้ยคะ

ปล.ทั้ง 2 ตัวเลือกนั้น เลนส์ kit 18-140 mm ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview