สอบถามเกี่ยวกับยา ความดัน

สอบถามข้อมูลยาความดัน 

เริ่มนะคะ ตอนแรก ทานยา AMLODIPINE 10 MG 1 เม็ด +LORANTA 50 MG   1 เม็ด แล้วความดันไม่ลด ความดันวัดได้ 157 /-

หมอ เพิ่ม AMLODIPINE 10 MG   2  เม็ด + LORANTA 50 MG  1  เม็ด กินไป 2อาทิตย์ ความดัน เป็นปกติ ความดันวัดได้ 110/-
(ดีใจมาก  ไปบริจาคเลือดด้วยนะ)   แต่  เท้าบวม  2 ข้าง เลยกลับไปหาหมอใหม่

หมอปรับยาเป็น    AMLODIPINE 10 MG  1 เม็ด + LORANTA 50 MG 1 เม็ด + ATENOLOL  50 MG  ครึ่งเม็ด

ยาตัวหลัง แอบกังวล  หมอเหมือนไม่อยากให้ เลยอยากทราบว่า มันอันตราย หรือไม่ผลข้างเคียงรุนแรงมั้ย

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
จริงๆตัวยาที่คุณหมอสั่งให้เขาอาจจะประเมินจากสภาพร่างกายเรา ส่วนตัวเราแนะนำให้กินตามที่หมอบอกไปก่อน ถ้าไม่อยากกินยาเยอะขนาดนี้ ก็ต้องหาวิธีลดความดันอย่างอื่นค่ะ อาจจะเป็นการปรับพฤติกรรมการกิน พยายามจำกัดไขมัน เน้นกินธัญพืชเยอะๆ ออกกำลังกายช่วยได้ค่ะ หรืออาจจะหาอาหารเสริมที่ช่วยลดความดัน ลดไขมัน มากินเสริมเป็นตัวช่วยถ้าเราควบคุมตัวเราเองไม่ได้เป๊ะๆ

เราเคยซื้อให้คุณพ่อทานเป็นของ BiogenShop-Cholex เป็นสมุนไพรช่วยลดความดัน ลดไขมัน ลดคอเลสเตอรอล แต่เคสของพ่อเราปรับพฤติกรรมการกินด้วยนะ กับกินอาหารเสริมช่วย ทุกวันนี้พ่อเราไม่ต้องกินยาความดันแล้วค่ะ กว่าจะกลับมาใช้ชีวิตปกติได้ วินัยในการกินสำคัญมากๆ ต้องใจแข็งๆ ทั้งคนเป็นและคนดูแล ช่วงเดือนแรกที่กิน ค่าไขมันก็ลดลงแล้วค่ะ แต่อยากให้กินต่อเนื่องจนกว่าจะเป็นปกติค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่